ช่วยด้วยค่ะ Window 10 เวลาลากหน้าต่างแล้วกลายเป็นขยายเต็มจอ (มีรูป)

คอม pc window 10 นะคะ 
1.เวลาลากหน้าต่างที่ย่อขนาดอยู่ขยับไปทางไหนก็ตาม จะมีเลข 1 สีเขียวๆ ขึ้นมากลางหน้าจอ พอปล่อยเม้าส์หน้าต่างจะขยายเต็มจอตลอดเลยค่ะ
2.พอกดให้ย่อขนาดอีกครั้งบางโปรแกรมก็จะย่อขนาดและอยู่ในจุดที่เราตั้งใจจะลากไป (เช่น excel/my doc) แต่บางโปรแกรมไม่ว่าจะลากยังไงพอย่อขนาดแล้วมันจะเด้งกลับไปจุดเดิมค่ะ (เช่น chrome) แถมจุดเดิมที่ว่าคือมันล้นจอไปทางขวาด้วย ทำให้อ่านข้อความด้านขวาไม่ได้เลยค่ะ
3. บางโปรแกรมก็ไม่เป็น ลากได้ปกติค่ะ เช่น หน้าจอของ window setting ต่างๆ

อาการที่ว่านี้ เกิดขึ้นหลังจากที่ติดตั้งจอคอมตัวใหม่ ยี่ห้อ AOC ค่ะ มีการติดตั้งโปรแกรมจากแผ่น cd ที่ให้มากับจอ แต่ตอนหลังถอนโปรแกรมออกไปแล้วก็ไม่หายค่ะ พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยคะ ตอนนี้ใช้งานลำบากมากเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่