จบปวช.3ช่างยนต์ ต่อ มจพ. (วิทยาลัยเทคโนโลยีอุตสาหกรรม เทคโนโลยีวิศวกรรมยานยนต์) ยื่นรอบportfolio ได้หรือไม่

ตอนนี้เรียนอยู่ปวช.2 ช่างยนต์ ส่วนตัวคือชอบพวกนี้อยู่แล้ว อยากเรียนต่อยานยนต์
เกรดตอนนี้
ปี1/1 4.00
ปี1/2 4.00
ปี2/1 3.99
(คาดว่าจะสะสมเกรดที่เหลือ ไม่ต่ำกว่า3.90)
[คำถาม]
1. รอบportfolio พี่ๆคิดว่าจะผ่านไหมครับ เขาจะพิจารณาจากอะไร
2. ถ้าสมมุติว่าผ่านเเล้ว ต้องมีรอบสัมภาษณ์ อีกไหม(ประสบการ์ณตรงหรือคาดเดา พี่ๆว่าจะสัมภาษณ์ เกี่ยวกับเรื่องอะไร)
3. อยากให้อธิบายเกี่ยวกับ มจพ./วทอ. ต่างกันเรื่องอะไร(สาขาที่ผมจะเรียน หาข้อมูลมา อยู่ที่ วทอ.)
4. วทอ.นั้น เน้นทษฏีหรือปฏิบัติมากกว่ากัน หรือพอๆกัน
(ปวช. คำนวณนั้นยอมรับว่าไม่เเน่นเท่าสามัญ เเต่ส่วนตัวเรื่องคำนวณก็เอาตัวรอดได้ดี)
5. วทอ.นั้น ส่วนใหญ่ ปวช.จะมาต่อกันใช่หรือไม่
6. สาขานี้เรียนจบได้วุฒิอะไร ทำงานอะไรบ้าง
7.  เเล้วถ้าสมมุติ ผมยื่นรอบportfolio ไม่ผ่าน ผมก็ต้องไปสอบตรงใช่ไหมครับ (ยังงี้ข้อสอบก็ใช้ของพวกสามัญ ใช่ไหม)
ปล. ถ้าสงสัยอะไรอีก จะมาถามเพิ่มเติมนะครับ ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่