หลังแต่งงานมีวิธีการบริหารเงินใช้จ่ายกันยังไงมั่งครับ

ที่ผ่านมาเห็นกระทู้บ่นถึงปัญหาการบริหารเงินใช้จ่ายหลังแต่งงานบ่อยๆ
อยากชวนกันมาแชร์วิธีการของแต่ละคนครับ

ขออนุญาตแชร์ของผมก่อน

ตอนแต่งงานใหม่ๆก็มีปัญหาครับ คือผมกับแฟนแชร์ค่าใช้จ่ายกันในเรื่องที่ต้องแชร์ เช่น ค่าข้าวที่กินด้วยกัน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าของใช้ในบ้าน
แล้วมันรำคาญตรงที่ต้องมาคอยหารกันทุกครั้ง และมักจะไม่มีตังค์ย่อยที่จะจ่ายกันพอดี

ตอนนั้นเลยคุยกันว่าทำงี้ดีกว่า
-----------------------------------------------

1. แยกเงินใช้จ่ายของใครของมันเหมือนเดิมแหละ วางแผนการเงินก็วางแผนแยกกัน ออมใครออมมัน
แต่ที่สำคัญคือต้องออมนะครับ หลักๆของผมกับแฟนก็คือซื้อกองทุนเอามาลดหย่อนภาษี

อันนี้คือทำงานทั้งคู่นะครับ ข้อนี้คือทำเหมือนก่อนแต่ง แต่มีเพิ่มเติมไปข้อต่อไป

2. แต่ละเดือนเก็บเงินจากทั้งเราและภรรยามาเป็นกองกลาง
อันนี้ให้ภรรยาจัดการไป ใครจะว่าเรากลัวเมียก็อย่าสนใจครับ บ้านผม ผมถือหลักเรื่องเล็กๆให้ภรรยาตัดสินใจ
เรื่องใหญ่ๆผมถึงจะตัดสินใจ แต่งงานกันมา 10 ปี ไม่เคยมีเรื่องใหญ่ฮะ 5555

ค่าใช้จ่ายอันไหนที่ต้องแชร์กัน เช่น ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเช่าบ้าน ค่ากิน(ที่กินด้วยกัน) ซื้อของเข้าบ้าน ก็เอากองกลางออก
ช่วงแรกอาจจะไม่รู้ว่าควรเก็บเท่าไหร่ดี ลองทำสัก 2-3 เดือน แล้วจดไว้ด้วยนะว่าแต่ละเดือนจ่ายอะไรไปมั่ง
อันไหนที่ต้องจ่ายบ่อยๆเป็นรายจ่ายหลัก เช่น ค่าข้าว อาจจะไม่ต้องจดก็ได้ (ถ้าจดอย่างอื่นครบ ค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้จดก็ตีเป็นค่าข้าวไป)
จะได้รู้ว่ามันหมดไปกับอะไร และ ควรเก็บเดือนละเท่าไหร่

อันนี้ภรรยาผมจะมี App ที่เอาไว้ลงค่าใช้จ่าย ดังนั้นบอกได้สบายมาก ว่าหมดไปกับค่าอะไรบ้าง

ข้อนี้ ช่วงแรกๆมีปัญหาคือ ภรรยาผมเป็นเก็บตังค์ ผมเลยไม่รู้ว่าตังค์เหลือเท่าไหร่
ก็ชวนกันไปกินหรูทุกมื้อ ผ่านไปครึ่งเดือนหมด 555
วิธีแก้ปัญหาคือแฟนผมเขาจะกันออกมาให้พอใช้ทีละ 10 วันครับ พอใหล้จะหมดเราก็จะรู้ละว่าต้องเพลาๆการใช้จ่าย ก็แก้ปัญหาไปได้ดี

3. เงินเก็บเพิ่มเติมด้วยกัน อาจจะแบ่งเป็น 2 ส่วน คือเงินเก็บระยะยาวสำหรับค่าใช้จ่ายในอนาคต เช่น ลูก และ เงินสำหรับไปเที่ยวด้วยกัน
ประมาณนี้ครับ
-----------------------------------------------

กระทู้เรื่องวางแผนการเงินที่เคยเขียนไว้
https://pantip.com/topic/37903747

แสดงความคิดเห็น