[CR] เดินเที่ยวถนนคนเดินคลองโอ่งอ่าง+สวนลอยฟ้าเจ้าพระยา ชมไฟ+Street Art ในค่ำคืนวันลอยกระทง

ไปเดินเล่นถนนคนเดินคลองโอ่งอ่าง+สวนลอยฟ้าเจ้าพระยา เอารูปบรรยากาศมาให้ชมครับ เผื่อใครอยากไปเดินบ้าง

วิธีเดินทางที่สะดวกมากๆ คือนั่ง MRT ไปลงสถานีสามยอด ออกทางออก 1

จากหน้าสถานี เดินข้ามถนนไป เดินต่ออีกนิดเดียว จะถึงสะพานดำรงสถิต ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของถนนคนเดินคลองโอ่งอ่าง

มีไฟริมตลิ่งแบบนี้ตลอดทาง นี่ถ้ามีหิมะตกจะนึกว่าคลองโอตารุ

เดินไปถึงสะพานภาณุพันธุ์ จากจุดนี้ไปถึงสะพานหัน เป็นศูนย์กลางของงานลอยกระทง บรรยากาศจะดูคึกคักหน่อย คนเดินกันเยอะเลย (เสียดายที่มุมนี้มีสายไฟ/สายเคเบิ้ลบดบังทัศนียภาพ)

มีแผงขายของริมคลอง ตรงโซนสะพานเหล็กมีของเล่นขายซะเยอะ มีของกินขายอยู่บ้าง (ถ่ายรูปมาไม่เยอะ) หรือใครอยากหาร้านอาหารนั่งกินแบบจริงจัง ก็มีร้านเก่าแก่ที่เปิดถึงตอนกลางคืน ผมไปกินร้านเจ๊บ๊วยสะพานหัน 2499 (ไม่ได้ถ่ายรูปมา) เปิดขายมาแล้ว 60 กว่าปี มีพวกก๋วยจั๊บ ก๋วยเตี๋ยวเป็ด ข้าวหมูแดง น้ำซุปก๋วยเตี๋ยวอร่อยมาก หอมกลิ่นเครื่องยาจีน

มีดนตรีเปิดหมวก

คุณลุงคนนี้แต่งชุดไทยย้อนยุคมาเต็มยศเลย นั่งถ่ายรูปกับแกได้นะครับ แต่แกไม่รับเงินนะ

ชื่อสินค้า:   คลองโอ่งอ่าง
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่