ซื้อแอร์จากpowerbuyมาได้ 7 เดือน ตัวแอร์มีน้ำรั่วออกมาด้านหน้า ผิดปกติไหมคะ

สวัสดีค่ะ นี่คือโพสแรก ถ้ามีการแทคผิดยังไงขอโทษด้วยนะคะ
เรื่องของเรื่องคือ ซื้อแอร์ Mitsubichi จาก powerbuy มาเมื่อปลายเดือนธันวาปี62 ค่ะ
แล้วก็เมื่อเดือน 7 ตัวแอร์มีอาการน้ำรั่วออกมาด้านหน้า
คือเรารู้สึกว่าแปลก เพราะ ปกติ ตอนแรกคือใช้ samsung มาประมาณ 5-6 ปีก็ไม่เคยมีปัญหานี้(แต่ก็เสียไปเลยนะคะ เลยเปลี่ยนมาใช้มิตซู เพราะช่างแอร์หลายๆที่แนะนำว่าดีกว่า)
แต่กลับเจอปัญหานี้ เลยเครียดมาก อยากจะทราบสาเหตุว่าเกิดจากอะไรได้บ้างคะ
เพราะเมื่อเดือน 7 โทรไปหา Powerbuy เขาก็บอกจะให้ทีมมิตซูติดต่อ แต่ก็หายยยยไปเลย
จนเราต้องให้ช่างแอร์มาล้างเอง แต่ช่างแอร์ แจ้งว่า คนที่มาติดตั้ง ติดตั้งเอียงทำให้น้ำท่วมฝั่งซ้ายแล้วรั่วออกมา
แต่เราใช้ที่วัดระดับน้ำวัดแล้วมันก็ตรงค่ะ เราเลยไม่ได้คิดว่าเป็นเพราะติดตั้งเอียง แต่ ช่างก็บอกว่า เดี๋ยวอีก2-3 เดือนก็จะรั่วอีก

จนนี่เดือน11 ก็รั่วอีกรอบจริงๆค่ะ จนเราต้องติดต่อ Powerbuy ไปอีกรอบ
แต่อยากทราบสาเหตุค่ะ ว่าในลักษณะนี้เป็นเพราะ ตัวเครื่อง หรือการติดตั้งเหรอคะ

*ช่างของมิตซูจะเข้ามาเช็คตัวเครื่องวันอังคารนี้ค่ะ แต่เราอยากขอความรู้และความคิดเห็นของชาวพันทิปไว้ก่อน เพราะก็โกรธๆ ที่ทางpowerbuy ต้องรอให้เกิดปัญหาซ้ำเดิมถึง2ครั้งถึงจะดำเนินเรื่องให้ค่ะ
ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
คอยเย็นรั่ว บ้านผมรั่วทุก 6 เดือน มีน้ำพ่นออกมา
ช่างแอร์ชอบบอกว่าแอร์ตัน ให้ล้างแอร์ พอล้างเสร็จมันก็พ่นเหมือนเดิม ต้องเรียกช่างมาเคลม เอาคอยเย็นมาเปลี่ยน
ติดมาจะสองปีและครับ เปลี่ยนมารอบที่สามและ รอบสามนี่พ่นกันรั่วเลย +100หรือ200 บาท นี่ละ ยังไม่รั่วเลยครับ จะปีนึงแล้ว

ผมใช้ไฮเออร์นะครับ ตัวธรรมดา ความเย็นไม่ดีเลย แต่ได้ประกัน 5 ปี คุ้มค่าตรงประกันนี่ละ แต่หมดประกันครั้งนี้ ก็คงเปลี่ยนยี่ห้อละครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่