ระหว่าง ทหาร กับ ตำรวจ แนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้อายุ 22  ปีหน้า 23 ครับ
ส่วนตัวเคยเรียนทางด้าน บริหารธุรกิจ ต่อด้วย วิทยาการคอม ป.ตรี
และไม่ได้เรียนมาในสายของนายร้อย และ โรงเรียนเตรียมของตำรวจและทหารเลยครับ
โดยกำลังจะเกณทหารอากาศโดยการสมัคร 6 เดือนในปีหน้านี้ (2564)
แต่เพิ่งมาคิดได้ว่าอยากเป็นราชการตอนที่สายเกินไปแล้ว
อยากขอคำแนะนำครับว่า ถ้าจะเป็นราชการในเวลาที่สายไป ณ ตอนนี้
ระหว่าง ทหาร กับ ตำรวจ อันไหนดีกว่ากันครับ
แล้วลำดับ การสอบและการเลื่อนยศสำหรับคนที่ไม่ได้เรียนนายร้อยมาเลย
ระหว่างตำรวจ หรือ ทหาร อันไหนจะสามารถเลื่อนได้สุดเพดานของพลเมืองธรรมดา
ที่ไม่ได้เรียนนายร้อยบ้างครับ หรือหากมีข้อแนะนำอะไรเพิ่มเติมรบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ

*เขียนติดหน่อยขออภัยครับ...เขียนในโทรศัพท์
ขอบคุณทุก คห ล่วงหน้าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่