ร้องเพลงเสียงสูงยังไง ให้ไม่ดังมาก

คือ ตอนนี้ผมมีปัญหาคือ มันก็ไม่เชิงเรียกว่าปัญหานะครับ คือตอนนี้ ผมปิดเทอม ก็ร้องเพลง แก้เบื่อ
แต่ ดันติดตรงที่ว่า ผมชอบร้องแนว Jrock พวกเพลง Anime อะไรพวกนี้ แล้วดันชอบไปร้องเพลง ที่คีย์มันก็พอสูงอยู่ แต่ประเด็น คือ ผมอยู่ห้องเช่าครับ เพื่อนบ้านไม่ได้ว่าอะไรนะครับ เพราะรู้จักกัน แต่กลัวจะรบกวนคนในระแวกรอบๆบ้าน เพราะว่า เวลาที่ผมร้องเพลง เป็นที่ร้องเสียงดัง แต่ไม่ใช่เสียงตะโกนนะครับ ประเด็นคือ บางเพลงผมไม่สามารถขึ้น ให้เต็มที่ได้ เพราะว่า ถ้าขึ้นไปถึงขั้นนั้น เสียงจะดังมาก แต่พอหลบดนตรี ก็กลบเสียงหายไปเลยครับผม

เลย อยากทราบวิธีที่ร้องเสียงสูงขึ้น แต่ความดังเท่ากับระดับเสียงก่อนหน้า หรือให้มันไม่ดังมากจนเกินไป เนื่องจากสถานที่ไม่เอื้ออำนวยต่อการฝึกใช้พลังเสียงเพรียวๆ จึงอยาก ฝึกเสียงแนว ผสมเสียงหลบ กับการใช้ลมผสมในเสียง แต่ก็ยังมีเนื้อเสียง ที่ยังแน่นอยู่ ในระดับ 50% ขึ้นไป

ยกตัวอย่างเช่น
TK from tosite sigure
REONA
ถ้าเป็นของนักร้องไทยก็
The Toys
วัชราวลี

อยากฝึกเทคนิคการใช้เสียงแนวนี้ครับ
แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ เนื้อเสียงไม่ออกครับ555
พอพยายามเพิ่มเนื้อเสียง กลายเป็นเกร็งคอ ถ้าร้องต่อมันมี 2 อย่างก็คือ ตะโกนแทน กับ เสียงไม่ออกไปเลย

อยากให้พี่ๆนักร้อง หรือพี่ๆที่ร้องเพลงในPantip ช่วยแนะนำแนวทาง การลดความดังของเสียงเวลาร้องครับผม ขอบคุณครับ

Range เสียงของผมที่คุมได้แม่นๆอยู่ที่ Ab2-G4 นะครับ ทดสอบด้วยแอพ Yousician

ปล.ตอนนี้พ่อคงคิดว่าผมเป็นเครื่องเสียงวิทยุไปแล้ว บอกให้ลด Bass 55555

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่