บ้านสมัยเก่า ตั้งแต่ยุคร.๕ ถึงก่อนสงครามโลกครั้งที่สอง ในย่านบางรักหรือสุขุมวิทซ.ต้นๆ-กลาง ไม่มีเหลือแล้วเหรอครับ

หมายถึงบ้านทรงฝรั่งยุคปลายศตวรรษที่19-ต้นศตวรรษที่20 ตามที่เข้าใจ เพราะสามสี่ปีมานี้ คอนโดผุดขึ้นมากมาย บริเวณที่เป็นบ้านเหล่านี้ ที่เมื่อสามสี่ปีก่อน ยังมีให้เห็น แต่ก็เหลือน้อยมาก ตอนนี้ไม่เหลือแล้วเหรอครับ จำได้เคยเข้าซ.ลึกระหว่างเพลินจิตกับนานา เจอบ้านหลังนึง เนื้อที่น่าจะไร่เศษ ยังมีหลุมหลบภัยเครื่องบินสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง คือโดมโค้งครึ่งวงกลมมีประตูเปิดลงใต้ดิน อยู่ในสวนหย่อมที่อยู่ติดกับถนนในซ. แต่ไม่นานมานี้ผ่านไปอีกทีกลายเป็นตึกไปแล้ว น่าเสียดายมาก ปี 59 ยังเห็นบ้านริมถนนสาธรเหนือ ตึกสีครีมแกมเทา ทรงฝรั่งยุคร.๕ ใกล้บีทีเอสสุรศักดิ์ กำลังโดนรื้อทิ้งสร้างตึก ปี 60 เห็นบ้านร้างทรงฝรั่งเหมือนกันที่ฝั่งเหนือริมถ.สี่พระยา กำลังโดนทุบทิ้ง คือบ้านเหล่านี้คลาสสิคมาก ลวดลายต่างๆ เช่นเสาหิน ตุ๊กตาหินเทวดาฝรั่งแกะสลัก ช่องวงกบ หน้าต่าง ละเอียดอ่อน ละเมียดละมัย น่าเสียดาย

ที่ตั้งกะทู้ถามไม่ใช่ไรหรอกครับ เผอิญสนใจ ชื่นชอบ รูปถ่ายกรุงเทพฯ ยุคก่อน ไม่ได้จะไปปล้นเค้านะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่