ปัญหากับเรื่องน้ำอีกแล้วค่ะ

หลังจากได้ตั้งกระทู้ไปเมื่อเดือนก่อน ก็ได้ซื้อเครื่องกรองน้ำมาใช้ ใช้ได้ประมาณเกือบเดือนก็พบว่าน้ำเริ่มเหลืองอีกแล้ว เครื่องกรองน้ำกับสารที่ซื้อมาคงเสื่อมไปแล้วในน้ำคงมีสนิมเหล็กมากเกินไปจริงๆค่ะอมยิ้ม08 ก็ทนๆใช้ไปต้องเปิดใหม่เรื่อยๆเพื่อไม่ให้น้ำเปลี่ยนเป็นสีเหลือง

แต่ตอนนี้น้ำประปาส่วนภูมิภาคมาถึงแล้วปัญหาใหม่ก็ตามมา เมื่อช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เริ่มสังเกตเห็นว่าน้ำที่ไหลออกมาตามท่อในบ้านมีตะกอนสีแดงเป็นเม็ดแท่งเล็กเต็มเลย มีทุกก๊อกน้ำในบ้าน ตัดท่อดูคือแดงเป็นคราบสนิมเต็มท่อเลยค่ะ

ตอนนี้เลยอยากหาวิธีจะจัดการกับคราบสนิมในท่อน้ำในบ้านอย่างไรดีคะ จะทุบตามท่อในบ้านงบคงไม่ไหวเพราะท่อน้ำได้ฝังไปทุกจุดของตัวบ้านไปแล้ว ทุกวันนี้คือใช้ผ้ากรองตามก๊อกน้ำไม่ให้เศษสนิมปนเปื้อนเวลาใช้ค่ะ

ขอแก้ไขเพิ่มเติม ตอนนี้ยังใช้น้ำบาดาลอยู่ น้ำประปาส่วนภูมิภาคกำลังทำท่ออยู่แถวหน้าบ้าน แต่ปัญหากลายเป็นท่อน้ำในบ้านที่มีสนิมเหล็กเกาะตามท่อน้ำในบ้านค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่