หลักฐานอะไรที่บ่งบอกว่าอโยธยาไปตีเมืองพระนครครับ

คือผมกำลังศึกษาประวัติศาสตร์ไทยกับเขมรอยู่ครับ ผมพยายามที่จะหาว่าตอนที่ไทยไปตีเมืองพระนครมันเป็นยังไงและเกิดอะไรขึ้น ซึ้งผมหาหลักฐานชั้นต้นไม่ได้เลยครับ ผมอ่านจากหนังสือสงครามสมัยอยุธยาหรือประวัติอยุธยาก็ไม่มีบอกเลยครับ หอสมุด ม. ผมหนังสือก็น้อยๆมากเลยครับ พยายามอ่านที่จะเกี่ยวข้องแล้วแต่ก็ยังไม่เจอเลยครับ ีผมขอรบกวนพี่ๆที่พอจะรู้ขอความกรุณาให้ความรู้ผมหน่อยครับว่ามีหลักฐานอะไรที่บอกว่าไทยไปตีเมืองพระนครครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
หลักฐานชั้นต้นก็คือ รูปเคารพสัตว์ที่ทำจากสำริดต่างๆ ที่ตอนนี้ประดิษฐานอยู่ที่วัดมหามัยมุนี เมืองมัณฑะเลย์ประเทศพม่า
ตามพระราชพงศาวดารฉบับหลวงประเสริฐอักษรนิติ์กล่าวไว้ว่า
(ศักราช ๗๙๓ กุนศก สมเด็จพระบรมราชาเจ้าเสด็จไปเอาเมืองนครหลวงได้ แลท่านจึงให้พระราชกุมารท่าน พระนครอินทเจ้าเสวยราชสมบัติเมืองนครหลวงนั้น ครั้งนั้นท่านจึงให้พระยาแก้ว พระยาไท แลรูปภาพทั้งปวงมายังพระนครศรีอยุทธยา)
รูปภาพที่ว่าในพระราชพงศาวดารคือกลุ่มสำริดที่ว่านั่นแหละ ซึ่งภายหลังเสียกรุงครั้งที่สอง สำริดที่ขนมาจากเขมร ก็ถูกขนถ่ายต่อไปที่พม่าและอยู่นั่นมาจนถึงทุกวันนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่