ถามเรื่อง ประกันคอนโด กับค่าดำเนินการของนิติ!!?

คืออยู่คอนโดนแห่งหนึ่งในกรุงเทพ เหตุการมีอยู่ว่า...

เมื่อไม่นานมานี้ พอดีลืมปิดน้ำในห้องน้ำ แล้วน้ำเอ่อล้นไปถึงห้องข้างๆ (ไม่เยอะมาก แค่เหมือนน้ำนองเข้าไปในห้องเค้าเฉยๆ) และได้ทำการพยายามติดต่อเจ้าของห้องแล้วแต่เค้าไม่อยู่ที่ห้อง เลยลงไปแต้งนิติให้ช่วงติดต่อ.
ผ่านไป3-4วันเจ้าของห้อง ติดต่อมาที่เบอร์แล้วเค้าบอกว่า น้ำที่ไหลเข้าไปทำให้ประตูห้องน้ำที่เป็นไม้ สีพองขึ้นมาประมาน 5-6 นิ้ว แล้วก็ อ่างล้างจานสีพองเหมือนกัน เค้าเรียกร้องจะให้เอาช่างมา build in ให้ใหม่หมดเลย ทั้งๆที่คอนโดที่เค้าอยู่ อยู่มานานกว่า 10-20 ปีแล้ว 
พอดีที่คอนโดมีประกัน นิติเลยจะมาเป็นคนจัดการให้ โดยเอาช่างเข้ามาประเมินการค่าใช้จ่าย. ประเมินออกมาว่า ค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาน 17,500 บาท ประกันสามารถ เคลมได้ 15,000 ทางเราก็เลย โอเคให้ นิติจัดการไป แล้วส่วนต่าง 2,500 จะออกให้.
.
.
.
ผ่านไปสักระยะนึงได้รับโทรสัพจากทางนิติว่า... ประกันเบิกได้ 15,000 บาท แต่ทางนิติมีค่าดำเนินการ 10,000 บาท คุณต้องจ่ายเพิ่ม 12,500 บาท 
ผมก็ตกใจว่าไหนว่าตอนแรก บอกเบิกได้ 15,000 บาท ไง. ทำไมค่าดำเนินการมันแพงจัง. ก็เลยบอกกับนิติไปว่า เดี๋ยวติดต่อกลับไป....

ผมไม่ทราบว่าปกติ ประกันที่เคลมได้จะต้องมีการเสียค่าดำเนินการให้กับส่วนของ นิติ ด้วยหรอครับ?
ผมควรทำยังไงดีครับ?

รวบกวนผู้รู้ชี้แน่ะด้วยครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่