ควรบอกเพื่อนร่วมงานไหมว่าตัวเองเป็นเกย์

เรื่องมีอยู่ว่า ผมกำลังจะได้บรรจุงานราชการแห่งนึง เป็นตำแหน่งช่าง แน่นอนว่าสังคมช่างมีแต่ผู้ชายครับ
ส่วนตัวผมเป็นเกย์แบบไม่เปิดเผยครับ ถ้าไม่บอกก็ไม่มีใครรู้

แต่มีปัญหาอยู่ว่าเวลามีคนถามว่ามีแฟนแล้วหรือยังผมจะรู้สึกอึดอัดเพราะไม่อยากโกหก
ที่ผ่านมาก็บอกว่าโสดมาตลอดครับ

แต่หน่วยงานนี้ผมคิดว่าจะทำงานจนเกษียณแน่นอนครับ แต่กลัวเพื่อนร่วมงานจะเลือกปฏิบัติหรือไม่เข้าใจ(อาจคิดมากไปเอง)

ใครเคยอยู่ในสถานการณ์นี้ช่วยให้คำปรึกษาด้วยครับเพราะส่วนตัวผมชอบงานด้านช่างมากครับและหน่วยงานนี้เป็นหน่วยงานเกรด A
มีความมั่นคงสูงผมอยากทำงานแบบมีความสุข ไม่ต้องมากังวลกับเรื่องอะไรพวกนี้ครับ

คำถาม
1.ผมควรบอกเพื่อนร่วมงานตั้งแต่เนิ่นๆเลยไหมครับ หรือรอสนิทกันก่อน หรือไม่ต้องบอก
2.ถ้าคุณมีเพื่อนร่วมงานลักษณะนี้คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ (ถามชายแท้)
3.อื่นๆแนะนำได้ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่