แบ่งปันสูตรวิธีทำผัดบวบเหลี่ยมใส่กุ้ง​พร้อมเคล็ดลับผัดยังไงให้อร่อยค่ะ🦐🦐🦐🦐😋😋👍🌺

สวัสดี​ค่ะ​
ช่วงนี้บวบเหลี่ยมที่สวนของเรายังพอมีให้เก็บมาผัดค่ะเพื่อนๆเราปลูกผักทานเองในฝรั่งเศส​เลือกปลูกแต่ผักที่ไม่มีขายตามท้องตลาดและเฉพาะผักที่เราชอบทานเท่านั้นค่ะเพราะเราเช่าที่เขาแค่50ตรม​ พื้นที่จำกัดมากๆค่ะแต่ยังดีที่ปลูกแล้วยังติดผลให้เก็บมาผัดใส่กุ้งเมนูสุดโปรดบ้านๆแต่อร่อยฟิลค่ะใครชอบเมนูนี้ตามเรามาทำกันได้เลยค่ะสูตรไม่มีหวงแบ่งปันความอร่อยให้ทุกๆคนได้เสมอนะค่ะ

เคล็ดลับ​ที่สำคัญคือบวบต้องอ่อนและสดจะคงความหอมหวานมากๆค่ะเพื่อนๆบวบเหลี่ยมมีความหอมหวานของเขาในตัวที่ไม่เหมือนบวบชนิดอื่นมีกลิ่นเป็นเอกลัษณ์​ของตัวเขาเองคนที่ชื่นชอบทานบวบหลี่ยมแบบเราน่าจะรู้อยู่แล้วค่ะ

ผักในตะกร้า​นี้ฝีมือเราปลูกเองล้วนๆเลยค่ะเพื่อนๆผักปลอดสารทานอร่อยกว่าผักซื้อตลาดเยอะเลยค่ะ

บวบเหลี่ยมปลอกเปลือกล้างสะอาดได้ตามรูปค่ะ

วิธีท​ำ​ปลอกเปลือกบวบเหลี่ยมง่ายๆด้วยมีดปลอกเปลือกผลไม้ค่ะปลอดดีและง่ายไม่เข้าเนื้อเหมือนใช้มีดค่ะ​ วางบนเขียงขูดลากเป็นทางยาวบนส่วนที่แข็งๆออกก็ใช้ได้เลยค่ะ​ ตามรูปด้านบนนะค่ะ

จากนั้นหั่นชิ้นพอคำพักไว้ค่ะ

*วัตถุดิบ​*
บวบเหลี่ยม​ 300​ กรัม
ไข่ไก่​ 4  ฟอง
กระเทียม​ 3 กรีบ
กุ้ง​ 9​ ตัว
น้ำปลา​ 1​ ช้อนโต๊ะ​
น้ำตาล​ทราย​ 1​ช้อนโต๊ะ​
น้ำ้ำมัน​พืช​ 1​ช้อนโต๊ะ​
น้ำมันหอย​ 1 ช้อนโต๊ะ​
ผงปรุงรส​ตาม​ชอบค่ะ​

เคล็ดลับความอร่อยอีกอย่างคือกระเทียมเราจะไม่ตำละเอียดนะค่ะเพื่อนๆใช้สับพอหยาบๆเอาค่ะเพิ่มความกอมอร่อยเวลาทานมากๆเลยค่ะ

และเวลาผัดไม่ต้องเติมน้ำลงไปเลยค่ะเพราะบวบเหลี่ยมเขามีน้ำมากในตัวอยู่แล้วเมื่อน้ำจากบวบออกมาผสมกับเครื่องปรุงจะทำให้ชูรสชาติหอมหวานอร่อยมากๆค่ะ​ ใครที่เคยผัดแล้วแฉะๆห้ามพลาดสูตรนี้เลยนะค่ะ

วิธีท​ำค่ะ

ตั้งกระทะร้อนเติมน้ำมันใส่กระเทียมลงผัดแค่ส่งกลิ่นหอมใส่ไข่ผัดจนสุกไม่ให้แห้งเกินไปนะค่ะเพร่ะจะกระด้างไม่อร่อยไข่สุก90% ใส่กุ้งค่ะรอกุ้งสุกใส่บวบลงไปพร้อมปรุง​ น้ำปลา​ น้ำ​ตาล​ทราย​ น้ำ​มัน​หอย​ ผงปรุงรส​ ผัดให้ทุกอย่างเข้ากันปิดฝาไว้จนบวบสุกตามความชอบสุกมากน้อย​สามารถ​เลือกผัดได้ตามชอบนะค่ะ​ เสร็จพร้อมเสริฟ​์ไม่ยากเลยใช่มั้ยค่ะเพื่อนๆเมนูบ้านๆแต่อร่อยสุดๆ​ค่ะ

สุดท้ายนี้ข​อให้เพื่อนๆสนุกกับการทำและทานผัดบวบกันให้อร่อยทุกๆคนทุกๆครอบครัวเลยนะค่ะ

ส่วนวิธีทำแบบคลิบวีดีโอเพื่อนๆสามารถติดตามรับชมได้ด้านล่างเลยนะค่ะ​👇​ 👇​👇​🌺​

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ขอบคุณ​มากๆล่วงหน้า​ทุกๆคนเลยนะค่ะที่เข้าติดตามรับชมคลิบของเราค่ะ🙏😍🤗🌺
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่