สอบถามเรื่องใบ certificate programming สำคัญแค่ไหน ?

ผมกำลังสนใจเรื่องการเขียนโปรแกรมเป็นพิเศษครับ เพราะอยากเปลี่ยนสายงาน 
(เคยศึกษา C# มาบ้างคร่าวๆ แต่ก็ไม่ถึงกับเขียนโปรแกรมได้) 
หาข้อมูลไปมาก็เจอเว็บ freecodecamp.org เขาบอกว่าถ้าเรียนจบจะได้ใบ cert 
ก็เลยนั่งเรียนแล้วก็ Google Translate+ภาษาอังกฤษงูๆปลาๆเอา 

เรียนไปเรียนมาเลยนึกสงสัยว่าถ้ามีใบ มันสำคัญพอที่จะเอาไปเปลี่ยนสายงานได้ไหมครับ 
แล้วถ้าเปลี่ยนสายงานได้ ด้วยความรู้ภาษาอังกฤษอันน้อยนิด มันจะได้เรื่องไหมครับ

**ขออภัยหากแท็กผิดครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่