ที่​ดิน​ถือกรรมสิทธิ์​ร่วม​ มีคนใดคนนึงเสียชีวิตจะแบ่งกันอย่างไร

ที่ดินนี้เดิมทีมีคนถือกรรมสิทธิ์​ร่วม​ อยู่​ 3 คนได้แก่

1. พ่อ
2. ตัวผมเอง
3. น้องสาว

เมื่อไม่นานมานี้พ่อได้เสียชีวิตลง​ ผมเลยสงสัยว่าตัวที่ดินตรงนี้​จะต้องทำอย่างไรต่อไป​ โดยมีทายาทที่ชอบด้วยกฎหมายดังนี้
1. ภรรยาใหม่​ คนล่าสุดที่ได้จดทะเบียนกันก่อนเสียชีวิต​ (ซึ่งไม่ใช่คนเดียวกันกับแม่ของผมและน้องสาย)
2. ลูกของภรรยาคนล่าสุด​ อายุไม่ถึง​ 18
3. ตัวผมเอง​
4. น้องสาวผม
5. ลูกกับภรรยาคนแรก​ (ที่ไม่ใช่แม่ผมอีกเหมือนกัน

(พ่อผมมีภรรยาที่จดทะเบียน​ 4 คน​ คนแรกมีลูก​ 1 คน​ คนที่​ 2 มีลูก​ 2 คน​คือผมกับน้องสาว​ คนที่​ 3 คนปัจจุบันมีลูก​ 1คน)

คำถามของผมก็คือ
1. 3 คนที่ไม่เคยถือกรรมสิทธิ​ร่วมตั้งแต่แรก​ ถ้ารับมรดกก็จะกลายเป็นว่าที่ดินนี้มีคนถือร่วมทั้งหมด​ 5 คนใช่หรือไม่ครับ​ ถ้าใช่​ อีก​ 3 คนที่เข้ามาใหม่​ จะถือครองกรรมสิทธิ​เป็นส่วนเท่ากันกับผมและน้องสาวที่ถือมาก่อนอยู่แล้วหรือไม่ครับ
2. เนื่องจากที่ดินไม่ได้ใหญ่มาก​ ถ้ามีคนใดคนนึงอยากขายที่​ จะสามารถขายแค่ส่วนของตัวเองได้หรือไม่​ครับ

ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ​ สงสัยมากจริงๆ​ หลักๆที่อยากรู้เลยว่าถ้าต้องแบ่งส่วนจริงๆ​ จะแบ่งแค่ส่วนที่เป็นของพ่อแบ่งเป็น​ 5 ส่วน​ หรือเอาที่ดินทั้งหมดมาแบ่งเป็น​ 5​ ส่วนครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่