มารดาเสียชีวิต บุตรคนโตมีโทษจำคุก บุตรคนเล็กจะสามารถถือกรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินของผู้ตายได้เลยหรือไม่

สวัสดีครับ ผมรบกวนถามแบบบ้านๆ นะครับ พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกฏหมาย

หากครอบครัวหนึ่ง มารดามีบุตร 2 คน โดยมารดาเสียชีวิต (ไม่มีสามีในขณะนั้น) ซึ่งผมเข้าใจว่าทรัพย์สินของผู้ตายจะตกเป็นของบุตรทั้ง 2 คนเท่าๆ กัน (คนละ 50%) แต่บุตรคนโตจำคุกอยู่ 30 ปี (ปัจจุบันอายุ 45 เมื่อพ้นโทษก็คงประมาณ 75 ปี) เป็นคดีอาญาครับ กรณีแบบนี้บุตรคนเล็กจะสามารถร้องขอต่อศาลขอให้ทรัพย์สินทั้งหมดของผู้ตายตกเป็นของตนคนเดียวได้เลยหรือไม่ (ถือว่าบุตรคนโตเป็นบุคคลต้องห้ามตามกฏหมายได้ไหมครับ)

ถ้าคำตอบจากข้างบนคือ "ได้" คำถามที่ 2 ครับ หากในเวลาต่อมาบุตรคนโตได้รับการอภัยโทษ หรือจำคุกด้วยเวลาน้อยกว่าที่กำหนด (เช่น 5 ปี ก็ออกมาแล้ว) แบบนี้จะเป็นประเด็นว่าทรัพย์สินของผู้ตายส่วนหนึ่งยังคงต้องแบ่งให้บุตรคนโตด้วยไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview