[CR] รีวิว น้ำหอมผู้ชาย Maison Francis Kurdjian - L’homme a la rose น้ำหอมเอาใจแฟน!

เพี้ยนสวัสดี
สวัสดีจาก cosfume พอดีเมื่อเดือนที่แล้ว ผมไปเดินเล่น emquertier เลยได้มีโอกาสไปลองน้ำหอมที่ Atelier de prestique
จริงๆเลยคือจะไปลองดม Maison Margiela ที่ร้านเพิ่งนำเข้ามา เมื่อต้นเดือน ไม่ได้มีแผนจะไปซื้อนะครับ แค่อยากไปลองดมเฉยๆ ก็ลองดมๆไปเรื่อยๆ หอมหลายๆกลิ่นเลยนะครับ ใช้ง่าย กลิ่นดีเลย แต่รู้สึกว่ากลิ่นไปทางผู้หญิงหน่อย กลิ่นที่ผมชอบก็จะมี Coffee break กับ Jazz club

พอดมไปเรื่อยๆ เจ้าของร้านก็แนะนำน้ำหอมกลิ่นใหม่ จาก MFK ให้ลองดมนั่นก็คือ L’homme a la rose
แล้วก็เรียบร้อยครับ ได้ขนาด 35 ml มา 1 ขวด วันนี้เราก็จะมาคุยกันครับว่ามีอะไรที่ผมชอบและไม่ชอบบ้าง ในน้ำหอมตัวนี้ไปดูกันเลย

L’homme a la rose เป็นน้ำหอมผู้ชายตัวใหม่ล่าสุดของทาง MFK ซึ่งต่อยอดมากจาก A la rose น้ำหอมผู้หญิง ที่ออกมาในปี 2014

Concept ของ L’homme a la rose คือคุณ Francis Kurdjian ต้องการสร้างน้ำหอมกลิ่นกุหลาบให้ผู้ชายใช้ได้ แบบไม่เขิล ยังดูมีความแมนอยู่
กลิ่นให้โทนเฟรช สดชื่นจาก note แรกที่เปิดมา คือ grapefruit แบบชัดๆ ซึ่ง grapefruit เนี่ย เป็นโน๊ตที่น้ำหอมผู้ชายสายเฟรชส่วนใหญ่ต้องมี กลิ่นจะให้ความรู้สึกสดชื่น เปรี้ยวๆหน่อย จากนั้นก็จะมีกุหลาบ แทรกเข้ามาในกลิ่นกลิ่นอวลๆตลอด สร้างความโรแมนติกมากขึ้น แต่กุหลาบมาค่อนข้างเบาเลยนะครับ ท้ายๆจะได้กลิ่นดอกไม้ๆ ติดเขียวนิดๆ จาก Sage และ Spanish labdarum มากไปกว่านั้นในโน๊ตยังมี Amber อีกด้วยครับ

การใช้งานเนี่ยได้เกือบทุกสถานการณ์เลยครับ ไม่ว่าจะทำงาน วันสบายๆ งานทางการก็พอได้ แต่ถ้าเหมาะสุดก็คือออกเดท ส่วนเที่ยวกลางคืนไม่เหมาะเลยครับ กลิ่นนี้ตอนผมลองทีแรกแล้วไม่ค่อยชอบครับ กลิ่นมันไม่ได้ unique มาก สเปรย์แรกคือน้ำหอมผู้ชาบสายสดชื่นทั่วไปที่เราคุ้นกันเลยครับ แต่พอทิ้งไว้ซักพัก เริ่มมีกุหลาบเข้ามาอ่อนๆ ทำให้ดูมีอะไรมากขึ้น การติดทน 6-8 ชม. ที่ผิวผม (บางคนบอกว่าทนไปถึง 12 ชม.)  กระจายตัวกลางๆ โดยส่วนตัวเป็นกลิ่นที่ดีอีกตัวนึงจาก MFK ครับ แต่จริงๆ อยากให้ใส่กุหลาบมามากกว่านี้อีกนิดนึง มันดูเบาบางไปหน่อย จากการได้พูดคุยเจ้าของร้าน ข้อดีอีกข้อคือ ผู้หญิงชอบกลิ่นนี้ เหมาะสำหรับ ผู้ชายที่อยากได้น้ำหอมสำหรับฉีดให้ผู้หญิงประทับใจ เช่น ออกเดท เดทแรก วันเกิดแฟน วันครบรอบ ประมาณนั้น
ผมว่าสร้างความประทับใจ ได้ดีมากๆ เลยครับ
สรุปง่ายๆคือเป็นน้ำหอมเอาใจแฟนนั่นเอง (ส่วนตัวที่ซื้อเพราะแฟน แฟนชอบ อิอิ)
เพี้ยนช้อปปิ้ง
สุดท้ายขอฝากช่อง youtube : Cosfume สำหรับคนที่ชื่นชอบหรือสนใจรีวิวเกี่ยวกับน้ำหอมไว้ด้วยนะครับ

เพี้ยนปักหมุดเพี้ยนปักหมุดเพี้ยนปักหมุด

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
สำหรับคนที่อยากรู้ประวัติที่มาของ Brand MFK กับน้ำหอมตัวดังของบ้านนี้อย่าง Baccarat Rouge 540 ที่ผมเคยรีวิวไป
สามารถเข้าไปดูตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ได้เลยนะครับ สำหรับวันนี้ลาไปก่อนครับ
เพี้ยนmbpt
รีวิว น้ำหอม Unisex Maison Francis Kurkdjian - Baccarat Rouge 540 หอมหวาน มีระดับ!
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ชื่อสินค้า:   Maison Francis Kurdjian - L’homme a la rose
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่