ทำไมสุนัขบางชนิดหน้าตาขนาดต่างกันมากแต่ก็ยังนับว่าเป็นสุนัข?

ทำไมสุนัขบางชนิดหน้าตาขนาดต่างกันมากแต่ก็ยังนับว่าเป็นสุนัขครับ
ทั้งที่รูปร่างหน้าตาของสุนัขหลายๆพันธุมันต่างกันมาก
เช่น บลูด๊อก พูเดิล ชิวาวา บางตัวเล็ก บางตัวใหญ่ เดี๋ยวหน้าสั้น เดี๋ยวหน้ายาว ไม่ได้มีอะไรคล้ายกันเลยนอกจากมี 4 ขา
ทำไมถึงไม่นับเป็นสัตว์ชนิดอื่น(ชนิดใหม่ไปเลย)แทนสุนัขครับ 

วอนผู้รู้ให้ความรู้ด้วยครับ ว่ามีหลักการอะไรในการกำหนดชนิดของสัตว์
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
เป็นสปีชีส์เดียวกันครับ

บทพิสูจน์คือ ผสมพันธุ์แล้วออกลูกมาได้ครับ

ที่สำคัญลูกไม่เป็นหมันครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่