มีใครพอมีความรู้เรื่องภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาของต่างประเทศบ้างคะ ช่วยทีค่ะ

ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่อง PIT ของตปท.อยู่ค่ะ
เห็นว่าในบ้านเราคิดภาษีโดยมีฐานภาษีเป็นรายได้ 8 ประเภท แล้วแต่ละประเภทก็สามารถหัก exemption ก่อนจะมาหักลดหย่อนรวมกันอีกที
แต่พอลองหาของประเทศอื่นๆกลับเจอแต่แบบที่ไม่ได้แยกประเภทรายได้ชัดเจนบ้าง ไม่มี exemption บ้าง บ้างก็ลดหย่อนได้น้อยสุดๆ
อยากจะทราบเรื่องระบบภาษีของตปท.อะค่ะ โดยเฉพาะฐานภาษีว่าเขานับจากรายได้ตรงไหนกัน ถ้าเป็นข้อมูลของฟินแลนด์หรือเมียนม่าได้จะดีมากเลยค่ะ
ที่หาได้ของเมียนม่าเขาระบุว่าคิด tax base จาก employment income แล้วถ้าสมมติเรามีรายได้ทางอื่นเช่นธุรกิจส่วนตัว ฟรีแลนซ์ หรือปล่อยเช่าอะไรงี้ จะต้องเสียภาษีไหมคะ งงมาก หรือควรต้องนับรายได้ทุกทางเป็น tax base
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview