ช่วยแก้โจทย์ สินค้าอย่างหนึ่งลดให้แก่ผู้ซื้อเชื่อ20%หน่อยค่าผู้รู้

ช่วยแก้โจทย์คณิตศาสตร์เรื่องร้อยละและอัตราส่วนหน่อยค่ะ
โจทย์คือ สินค้าอย่างหนึ่งลดให้แก่ผู้ซื้อเชื่อ20%แต่ถ้าซื้อเงินสดลดให้อีก5%ของราคาเชื่อก็ยังได้กำไรจากผู้ซื้อเงินสดอีก14%ถ้าไม่ลดเลยจะได้กำไรร้อยละเท่าได
ไม่แน่ใจว่าควรเริ่มยังไงเลยค่ะ
เพราะ โจทย์ปกติจะให้xเป็นทุน แต่ข้อนี้มีมันลดราคาลง เลยลดจากทุนออกก็ไม่ได้
เลขคิดว่าควรให้xเป็นราคาขายแต่จะให้มันเท่ากับอะไรก็ไม่รู้อีก รบการผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่