--- ปั่นกันวันหยุด เส้นทางเขาใหญ่ น้ำตกเหวสุวัต ปากช่อง ---

ปั่นกันวันหยุด เส้นทาง น้ำตกเหวสุวัต - ปากช่อง

.
วันหยุดยาวๆ ออกปั่นกันอีกแล้วครับ วันนี้ไปปั่นเขาใหญ่ อากาศเย็นสบาย เช้าๆ 17 องศา วันนี้พาปั่นเส้นสั้นๆ จะเรียกว่าว่าสั้นก็ได้ครับ แต่ระยะไต่ ก็พอให้เหนื่อยเลยครับ ตอนแรกตั้งใจจะปั่นจาก เหวสุวัต ไปถึงด่านปากช่อง แต่ด่านปากช่อง ถนนพัง เกรงว่าจะไม่เหมาะเท่าไร เลยตัดจบที่จุดชมวิวปากช่องแทน ระยะเลยหายไปประมาณ 10 โล แต่แค่นี้ก็เหนื่อยแล้วครับ ใครที่ไม่เคยปั่นเขาระยะทาง ไปกลับ 30 กว่าโล นี่ทรมานแล้วครับ

.
เส้นทางปั่นเริ่มจาก น้ำตกเหวสุวัต เอารถไปจอดที่ตัวน้ำตก แล้วปั่นย้อนออกมา ที่ลานกางเต็นท์ผากล้วยไม้ -ลานกางเต็นท์ลำตะคอง-ตัดออกสนามกอล์ฟเขาใหญ่ เส้นนี้ ปั่นจักรยานสบาย รถไม่มี - แล้วเลี้ยวออกตรงค่ายสุรัสวดี-มุ่งหน้าไปที่ทำการ - หนองผักชี - จบที่ จุดชมวิวปากช่อง

.
ระยะทางเหมือนไม่ไกล แต่อย่าลืมว่า เรากำลังปั่นบนเขา ความชันบางช่วงเกือบ 20% บางช่วง 10-15% หากใครปั่นเขาอยู่แล้ว ก็พอไหว หากใครไม่เคยปั่น ผมว่าต้องมีเข็นแน่ โดยเฉพาะเส้นน้ำตกเหวสุวัต

.
เขาใหญ่ผมมาเกือบทุกเดือน จะเปลี่ยนเส้นปั่นไปเรื่อยๆ เรียกว่าบนเขาใหญ่ ทุกเส้นปั่นมาหมดแล้ว ครั้งต่อไปจะลองหาเส้นทางใหม่ๆ มาแนะนำครับ

.
ผมเน้นปั่นสบายๆ ท่องเที่ยว ชมวิว ถ่ายรูป ไม่ได้เน้นระยะไกลมาก ไกลมากเหนื่อย 555

ไต่เบาๆ 618m 

.
ติดตามเพจคคนปั่นเล่นเรื่อยเปื่อยได้ที่ https://www.facebook.com/pangunwanyud
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
.
สวัสดีครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่