[CR] Chiang Rai : เชียงราย...หลายภู

“ก่อนออกเดินทาง”
การเดินทางครั้งนี้เป็นการเที่ยวในประเทศ  แบบจริงจังครั้งแรกนาน 7 วันเต็ม  น่าจะเป็นการท่องเที่ยวในประเทศที่นานที่สุด  เพราะผมไม่ค่อยได้เที่ยวในประเทศแบบหลายวันนัก  ส่วนมากก็ไปเช้าเย็นกลับ  หรือไปค้างสักคืนสองคืน  เหตุผลสำคัญคงเป็นเรื่องข้อจำกัดของวันลา  ผมจึงเลือกแบกเป้ไปเที่ยวต่างประเทศมากกว่า  เพื่อเปิดโลกทัศน์และให้โอกาสได้เรียนรู้กับสิ่งใหม่  ถ้าไม่มีโควิดผมอาจกำลังหลงทางอยู่ในรัสเซีย  คำพูดหนึ่งที่ผมเคยได้ยินย้อนกลับมาให้ได้คิด “ในดีมีเสีย...ในเสียมีดี”  โควิดก็ทำให้ผมมีโอกาสได้รู้จักเชียงรายมากขึ้น  การเดินทางครั้งนี้ไม่มีแผนการเดินทางอะไรเลยครับ  แค่คิดเอาไว้ในหัวว่า “อยากไปที่ไหนบ้าง”  จากนั้นก็หาข้อมูลจากแผนที่ Google Map ว่ามันต้องเดินทางอย่างไร ซึ่งผมคิดว่าตัวเอง “หลงใหลกับการเดินทางแบบไม่มีแผนแล้วครับ” 
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ก่อนออกเดินทาง ผมมีแค่ตั๋วเครื่องบินไปกลับ "สุวรรณภูมิ-เชียงราย"  จากนั้นก็จองที่พักคืนแรกที่เชียงราย และคืนสุดท้ายที่กรุงเทพฯ  นอกจากนั้นแล้ว ยังไม่มีการเตรียมการอะไรเลยครับ  “ผมรู้แค่วันที่เดินทางไปและกลับเท่านั้นเอง”  การเดินทางส่วนใหญ่จึงไปคิดเอาข้างหน้าแบบวันต่อวัน  ตอนเย็นผมกับเพื่อนก็มานั่งคุยกันว่า  “เราจะไปไหนกันต่อดี”  หรือบางครั้งตอนกินข้าวเช้า ต่างคนก็มาหาที่พักจากแผนที่  คุณอ่านไม่ผิดหรอกครับ!!!  “ที่พักส่วนใหญ่ผมหาข้อมูลจากแผนที่ Google Map”   บางวันก็ไปคิดเอาตอนนั่งพักที่ร้านข้าว หรือคาเฟ่ที่ไหนสักแห่ง  เพื่อนผมหลายคนแปลกใจว่าไปทำไมตั้ง 7 วัน  ผมก็ไม่รู้จะตอบพวกเขาอย่างไร ผมแค่อยากไปเที่ยว “ให้หายคิดถึงการเดินทางเท่านั้นเอง”
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
การเดินทางในเชียงราย  ผมเช่ารถมอเตอร์ไซค์ขับ  หารกันกับเพื่อนอีกคน  ซึ่งร้านเช่าก็ให้ความมั่นใจว่า  รถมอเตอร์ไซค์สามารถขับขึ้นดอยได้ 
และนี่จะเป็นครั้งแรกที่กลับมาขับรถมอเตอร์ไซค์อีกครั้ง  หลังจากที่ไม่ได้ขับมานานหลายปี  และจะเป็นการขับมอเตอร์ไซค์ทางไกลขึ้นลงเขาอีกด้วย  การเดินทางครั้งนี้ผมจึงตื่นเต้นมากเป็นพิเศษ "ตอนนี้ได้เวลารื้อฟื้นทักษะในการขับขี่และการทรงตัวแล้วครับ"
“แผน(หลัง)การเดินทาง”
9 ตุลาคม 2563 : บางแสน-กรุงเทพฯ-เชียงราย : พักเชียงราย 1 คืน
10 ตุลาคม 2563 : เชียงราย-ภูชี้ฟ้า : พักภูชี้ฟ้า 1 คืน
11 ตุลาคม 2563 : ภูชี้ฟ้า-ภูชี้ดาว : พักภูชี้ดาว 1 คืน
12 ตุลาคม 2563 : ภูชี้ดาว-ดอยผาตั้ง : พักดอยผาตั้ง 1 คืน
13 ตุลาคม 2563 : ดอยผาตั้ง-ดอยสะโง้ : พักดอยสะโง้ 1 คืน
14 ตุลาคม 2563 : ดอยสะโง้-ผาหมี-ผาฮี้ : พักผาฮี้ 1 คืน
15 ตุลาคม 2563 : ผาฮี้-เชียงราย-กรุงเทพฯ : พักกรุงเทพฯ 1 คืน
16 ตุลาคม 2563 : กรุงเทพฯ-บางแสน

“ค่าใช้จ่ายในการเดินทาง”
ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 11,274 บาท (ต่อคน) , ค่าที่พัก 7 คืน 4,206 บาท , ค่าอาหาร 2,805 บาท , ค่าเดินทางทั้งหมด 4,263 บาท (รวมค่าตั๋วเครื่องบิน และค่าเช่ารถมอเตอร์ไซค์)
9 ตุลาคม 2563
เริ่มต้นการเดินทางที่สุวรรณภูมิ  ผมต้องถ่ายภาพนี้เก็บเอาไว้เป็นที่ระลึกเลยครับ  เพราะมีการยกเลิกเที่ยวบินเกือบทั้งกระดาน  เที่ยวบินไปเชียงรายไทยสไมล์เที่ยวนี้  เท่าที่ดูด้วยสายตาคนน่าจะเต็มเครื่อง  ไม่คิดว่าการเดินทางในประเทศจะคึกคักขนาดนี้  บนเครื่องตอนนี้เสิร์ฟอาหารและเครื่องดื่มแล้วนะครับ  มีผัดไทยใส่กล่องกระดาษ น้ำเปล่า ผ้าเย็น  ส่วนเครื่องดื่มมีชา กาแฟ และน้ำส้ม  ซึ่งเสิร์ฟใส่แก้วกระดาษเช่นกัน  ผมชอบแนวคิดนี้นะครับ ช่วยลดขยะพลาสติกด้วย  แก้วกระดาษของไทยสไมล์ค่อนข้างแข็งแรงเลยนะ  ตอนนี้กลิ่นผัดไทยหอมคละคลุ้ง  อบอวลไปทั้งห้องโดยสารแล้วครับ "ขอปะทะกับผัดไทยก่อนนะครับ"
ผมเดินทางมาถึงสนามบินเชียงรายเวลา 19:10 น.  ก่อนเครื่องจะลงจอด กับตันประกาศบนเครื่องว่า  “เราจะถึงเชียงรายก่อนเวลาสิบนาที”  นั่นทำให้ผมทันรถ CR Bus เข้าเมืองรอบ 19:30 น. ค่าโดยสาร 20 บาท ตลอดสาย  “ลุงครับ...ผ่านหอนาฬิกาใช่มั้ยครับ”  ผมถามลุงคนขับรถเพื่อความมั่นใจ ลุงถามผมว่า พักโรงแรมอะไร ผมบอกว่าพักแถวหอนาฬิกาครับ ในรถมีผู้โดยสารสองคนถ้วน คือผมกับเพื่อนเท่านั้น  คนอื่นก็คงมีวิธีการเดินทางเข้าเมืองที่แตกต่างกัน  ใช้เวลาไม่นานรถบัสก็มาถึงกลางเมือง  ระหว่างที่รถกำลังเลี้ยวซ้ายที่แยกหอนาฬิกา  ลุงก็จอดรถบัสกลางแยก “ถึงแล้ว...หอนาฬิกา”  ลุงเรียกเตือนให้ผมลง  “ระวังรถด้วยนะครับ”  ลุงเตือนอีกครั้ง  ผมว่าลุงน่าจะขับเลยไปอีกนิดก็ได้นะครับ  จอดตรงนี้ผมเดินลงรถแบบเขินๆ เลยครับ  เพราะมีคนจับกลุ่มอยู่ริมถนนรอบหอนาฬิกา  "ว่าแต่พวกเขามาทำอะไรกันนะ"
ข้อมูลตารางเวลาการเดินรถ 
CR Bus เพิ่มเติม 
สิ่งแรกที่ทำเมื่อลงจากรถบัส  คือหยิบมือถือขึ้นมาดูแผนที่  “โรงแรมที่จองไว้ไปทางไหนวะ”  ระหว่างที่ยืนงงและสับสนกับเรื่องทิศทางในแผนที่  ผมสังเกตว่ามีคนยืนอยู่รอบหอนาฬิกาทุกด้านเลย  ตอนนี้อีกสิบนาทีสองทุ่ม รีวิวใน Google Map บอกว่า  จะมีการแสดงแสงสีเสียง ของหอนาฬิกาเวลาสองทุ่ม  “รออีกหน่อยค่อยเดินกลับโรงแรมก็ไม่เป็นไร”  สองทุ่มตรง เสียงดังบอกเวลาดังมาจากหอนาฬิกา  เป็นสัญญาณว่าการแสดงได้เริ่มขึ้นแล้ว จากหอนาฬิกาแสงสีทอง เริ่มปรับเปลี่ยนเป็นสีต่างๆ  ประกอบเสียงเพลง ดูเพลินดีเหมือนกันครับ  ใช้เวลาไม่นานการแสดงก็จบลง  ได้เวลาตามหาโรงแรมที่จองไว้แล้วครับ
"ไปทางไหนหล่ะเนี่ย"
คืนนี้ผมพักที่โรงแรม “Le Patta”   เดินไม่ไกลจากหอนาฬิกาผ่านมาหนึ่งแยกไฟแดง ตอนเช็คอินที่พักพนักงานแจ้งว่า จะอัพเกรดห้องพักให้  จากห้องสแตนดาร์ดเป็นห้องดีลักซ์ ผมได้แต่ตอบไปว่า "ด้วยความยินดีครับ"   ห้องพักคืนนี้ราคา 1,092 บาท พร้อมอาหารเช้า  ผมจองผ่าน Agoda เราเที่ยวด้วยกันนะครับ  ตั้งใจว่าจะเอาไปยื่นขอส่วนลดค่าตั๋วเครื่องบิน  ภายในห้องพักมีอาหารว่าง และเครื่องดื่มให้ทาน  ทั้งหมด...ฟรี!!   ด้านล่างของโรงแรมมีทางเดินตัดผ่านสวนหย่อมเล็กๆ  และมีสระว่ายน้ำขนาดย่อมๆ พนักงานโรงแรมบริการดีครับ  แนะนำห้องพักและการใช้งานอุปกรณ์ต่างๆ
หลังจัดแจงเก็บข้าวของเข้าที่พักเสร็จ "กินไรดีวะ...ผัดไทยบนเครื่องไม่อิ่ม"  ผมหันไปถามความเห็นจากเพื่อน  ได้เวลาให้ Google ทำหน้าที่ของมันแล้วครับ  ผมเดินออกมาฝั่งตรงข้ามของโรงแรม  ก็มาเจอกับร้านนี้  “Ribs&Co”  ซี่โครงหมูอบร้านนี้อร่อยครับ เมนูนี้ราคา 499 บาท  "โห!! ไม่คิดว่าจะจานใหญ่ขนาดนี้"  หลังอุทานจบ ก็ได้เวลาปะทะกับซี่โครงแล้วครับ  ผมทานกันสองคนกับเพื่อนแบบอิ่มมาก  ในร้านยังมีอีกหลายเมนูที่น่าสนใจนะครับ  สำหรับผมแค่เมนูเดียวก็จุกแล้วหล่ะ  พอท้องอิ่มแล้ว ตอนนี้ได้เวลากลับโรงแรมแล้วครับ "อิ่มปุ๊บ...ง่วงปั๊บ"  ได้เวลาของเตียงดูดวิญญาทำงานแล้วครับ
"ฝันดีนะครับ"
ชื่อสินค้า:   เชียงราย
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่