เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ตั๋วทนายภาคปฏิบัติ ท่านใดเคยไปสอบแล้วกรอกข้อมูลโจทก์ผิด และรายละเอียดอื่นๆ ผิดบ้าง สอบผ่านรอบนั้นไหม

พอดีวันนี้เราไปสอบตั๋วทนายภาคปฏิบัติมาน่ะค่ะ แล้วเราดันไปกรอกข้อมูลโจทก์ผิด จากที่ต้องกรอกเป็นข้อมูลของผู้มอบอำนาจในช่องชื่อ สกุล เลขประชาชน อายุ ที่อยู่ แต่เราดันไปกรอกของผู้รับมอบอำนาจแทน นอกจากนี้ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆ ที่ผิดอีกบ้าง เช่น คำลงท้ายของฟ้องแพ่ง ฟ้องอาญา คำร้อง ที่จำผิด ลืมติดอากรแสตมป์ในหนังสือมอบอำนาจ ลืมบวกอายุให้เป็นปัจจุบันเพราะเหตุเกิดเมื่อหลายปีก่อน เติมคำเกินไป เขียนเลขข้อในข้อบังคับสภาทนายความของมรรยาททนายความผิด 1 บทบัญญัติ และอาจมีส่วนอื่นๆ ที่ไม่รู้ว่าผิดอีก

โดยเฉพาะตรงกรอกข้อมูลโจทก์น่ะค่ะ มันต้องกรอกแบบเดียวกันถึง 4 เอกสารเลย คือ ฟ้องแพ่ง ฟ้องอาญา คำร้อง ใบมอบฉันทะ เราจึงกลัวว่าจะถูกหักคะแนนเยอะน่ะค่ะ

จึงอยากทราบว่าทนายท่านใดที่เคยสอบตั๋วทนายแล้วกรอกข้อมูลโจทก์ผิด อยากทราบว่าในการสอบครั้งนั้นท่านสอบผ่านกันไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่