ใครรู้บ้างไอ้ตรงที่ล็อคประตูตรงที่ยื่นออกมานี่เอาไว้เท่าอะไร

ก็เห็นมาตั้งแต่เด็กแล้วนะแต่ไม่เคยตั้งคำถาม เราอยากรู้จริงๆว่าไอ้ตรงที่ล็อคประตูตรงที่ยื่นออกมานี่เอาไว้เท่าอะไร หรือเอาไว้เปิดฝาขวดเบียร์ครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
Strike Plate   ตัวกันกระทบ
หรือ ทางลาดชัน ให้เดือย(ลิ้นตัวล็อค) ด้านที่โค้ง ๆ ไหลเข้าไปง่าย ๆ ครับ

ถ้าไม่มีตัวนี้ เวลาล็อคประตู เดือยก็จะกระแทก ๆ ๆ ๆ ๆ กับวงกบบ่อย ๆ จนดูเป็นรอย ไม่สวย ครับ

เจ้าคิกคัก

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่