กู้รบกวนขอคำแนะนำสำหรับขอกู้สำหรับสร้างบ้านค่ะ

สวัสดีค่ะ อยากสอบถามเรื่องการกู้ซื้อบ้านหน่อยค่ะ

พอดีว่ามีแผนจะซื้อบ้านพร้อมที่ดินที่หัวหินในโครงการหนึ่งในหัวหิน แต่ไม่ใช่บ้านสร้างเสร็จ เป็นการทำสัญญาแยกซื้อที่ดิน และสัญญาสร้างบ้าน โดยโครงการจะโอนที่ดินและบ้านเมื่อสร้างบ้านแล้วเสร็จ

เท่าที่ตรวจสอบกับหลายๆ ธนาคาร ปกติธนาคารจะไม่ให้กู้ซื้อที่ดินและสร้างบ้านไปพร้อมๆ กัน หรือหากมี ดอกเบี้ยก็แพงมากๆ

หรืออีกวิธีที่ทางธนาคารธอส. แนะนำมาคือ ต้องโอนที่ดินเป็นชื่อเรา และจดจำนองกับธนาคารก่อน จากนั้นธนาคารจะให้สินเชื่อตามราคาประเมินที่ดินก่อนหนี่งก้อน ส่วนก้อนที่จะปลูกสร้างบ้าน จะให้สินเชื่อต่อเมื่อบ้านแล้วเสร็จเท่านั้นซึ่งวิธีนี้แปลว่า เราต้องสำรองจ่ายค่าสร้างบ้านให้สโครงการไปก่อน ซึ่งอันนี้จขกท ไม่สะดวกค่ะ

เลยอยากปรึกษาว่า พอจะมีวิธีอื่นที่จะแก้ไขปัญหานี้มั๊ยคะ อาทิ หากจขกท ต่อรองกับโครงการ ทำการซื้อที่ดินแล้วโอนเป็นชื่อจขกทก่อนเลย จากนั้นค่อยขอสินเชื่อเฉพาะสร้างบ้าน ถ้าแบบนี้ จะง่ายกว่ามั๊ยคะ (ในกรณีที่โครงการยินยอม) และถ้าวิธีนี้ ทางธนาคารปกติก็จะให้เงินกู้มาเป็นงวดๆ ตามสัญญาที่ทำกับโครงการ ถูกต้องมั๊ยคะ อาทิ แบ่งจ่ายเป็น10 งวดตามความแล้วเสร็จของหน้างาน เช่น หลังเทพื้นจ่าย 10% หลังขึ้นเสา 10% ฯลฯ

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้ด้วยค่ะ เพราะไม่เคยทำเรื่องขอกู้ลักษณะนี้มาก่อน

ขอบคุณค่า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่