พระศิวะ พระนารายณ์ พระพิฆเนศ ในศาสนาฮินดูคือชื่อของท่าน ถ้าในศาสนาพุทธคือชื่อตำเเหน่งหรือไม่ ครับ

สงสัยครับพระศิวะ พระนารายณ์ พระพิฆเนศ เทพในฮินดูเป็นตำเเหน่งของเทวดาในทางพระพุทธศาสนาใช่หรือไม่ครับที่สามารถเปลี่ยนคนได้  อย่างพระอินทร์ถ้าจะเป็นต้องประกอบกุศลวัตรบท7ข้อ คือ 1. เลี้ยงดูและมีความเคารพในพ่อแม่
2. เคารพอ่อนน้อมต่อผู้ใหญ่
3. กล่าววาจาสุภาพอ่อนหวาน
4. ไม่กล่าวคำส่อเสียด กล่าวแต่วาจาสมานสามัคคี
5. ชอบเผื่อแผ่ ไม่ประพฤติตนเป็นคนตระหนี่
6. มีความสัตย์ กล่าวแต่คำที่เป็นจริง
7. ระงับความโกรธด้วยขันติธรรม
เเล้วอย่าง พระศิวะ(พระอิศวร) พระนารายณ์ พระพิฆเนศ ต้องประกอบทำกรรมดีทำบุญกุศลลักษณะข้อไหนครับถึงจะได้เป็นเเละเป็นยากหรือปล่าวครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview