ผมสอบใบประกอบวิชาชีพสถาปัตยกรรมมาหลายครั้งแล้ว แต่ก็ยังไม่ผ่าน เป็นเพราะผมห่วยใช่ไหมครับ?

กระทู้คำถาม
ของผมเป็นสาขาผมติดวิชา Design อยู่วิชาเดียว คือข้อสอบมันไม่ได้ยากอะไรนะครับ ผมก็ทำได้ ลองตรวจ Requirement ดูแล้วก็ไม่น่าจะผิดอะไรมากมายนัก แล้วก็ทำทัน ทำครบ แต่ตีบก็จะกากๆ หน่อย เพราะเวลาส่วนใหญ่ของผมใช้ไปกับตัวแบบ เพราะเป็นคะแนนส่วนใหญ่ แบบ 70/30 ผมเลยคิดว่า ตามเกณฑ์การให้คะแนนแล้ว แค่ตีบกากอย่างเดียวไม่น่าจะทำให้ผมสอบตกได้ (คิดเอาเองว่า อย่างน้อยๆ คะแนนก็น่าจะไม่เป็น 0 ล่ะมั้ง) นั่นหมายความว่า แบบอื่นๆ ที่ทำไป ก็คือห่วยจัด คะแนนแทบจะไม่พ้นครึ่งเลยแน่ๆ แบบนี้คือชัดเจนแล้วว่าผมห่วยไปใช่ไหมครับ? ผมว่าจะสอบครั้งนี้ครั้งสุดท้ายแล้ว ไม่ได้ก็ว่าจะไม่เอาละ (เริ่มรู้สึกว่าได้ไม่คุ้มเสียละ) ครบกำหนดคะแนนหมดอายุพอดี ขี้เกียจสอบใหม่ทั้งหมดแล้ว เริ่มรู้สึกว่ามันกลายเป็นอะไรที่ Toxic ตัวเองไปละ เห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนอื่นสอบผ่านกันหมดแล้ว ก็รู้สึกว่าเขาเก่งกันจังเลยแฮะ ขนาดเราลองมาขนาดนี้แล้วก็ยังไม่ผ่านเลย ผมก็ว่าผมทำเต็มที่แล้วนะ แต่ก็ดูเหมือนว่าจะยังไม่พอ จนผมเริ่มไม่มั่นใจในฝีมือของตัวเองแล้ว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่