ห้องนอน 3.5*3 อยากทราบว่าจะใช้สี TOA กี่แกลอนค่ะ

ห้องนอน 3.5*3 อยากทราบว่าจะใช้สี TOA กี่แกลอนค่ะ 

ถ้ารวมสีรองพื้นด้วย จะหมดประมาณกี่บาท

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
สวัสดีค่ะ คุณสมาชิกหมายเลข 5214319

สำหรับการประเมินปริมาณการใช้สี ไม่สามารถให้ขนาดห้อง (ก. x ย.) มาประเมินได้โดยตรงค่ะ ต้องใช้พื้นที่ผนังที่จะทาสี (หักช่องเปิดออกแล้ว) หน่วยเป็นตารางเมตร (ซึ่งจะมีความสูงของห้องประกอบด้วย) นะคะ

อย่างไรก็ตามหากเป็นห้องที่มีความสูง 2.75 ม. และมีประตู 2 ชุดกับหน้าต่าง 1 ชุด ก็จะมีพื้นที่ผนังทาสี ~30.ตรม.  ซึ่งจะใช้สีรองพื้นเพียง 1 แกลลอน และสีทับหน้าขนาด 1 แกลลอน จำนวน 2 กระป๋อง (หรือขนาดถังกลาง 2.5 แกลลอน จำนวน 1 ถัง)

อนึ่งเรามีสีน้ำอะคริลิกชนิดภายในหลากหลายรุ่น-คุณภาพ และหลายราคาให้เลือกใช้ตามความต้องการนะค่ะ

อนึ่งกรณีเป็นงานปรับปรุงผนังเดิม (ที่ผ่านการทาสีมาก่อน) แนะนำว่าควรทารองพื้นก่อน 1 เที่ยวด้วยสีรองพื้นปูนอเนกประสงค์-สูตรน้ำ TOA Hydro Quick Primer ที่ทาง่าย-แห้งเร็ว และกลิ่นอ่อนมาก (ไม่รบกวนการทำงานและการอยู่อาศัย)

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่