🌵แคคตัสนำเข้า เลี้ยงยังไงให้รอด?

สวัสดีค่ะ อยากรู้ว่าจะดูแลแคคตัสนำเข้ายังไงให้รอดคะ

เมื่อก่อนเคยซื้อไม้นำเข้าจากมาเลย์ เลี้ยงไม่กี่เดือน ตายเกลี้ยงเลยค่ะ  ตอนนั้นซื้อโคเปียกับไม้อวบน้ำ  แล้วก็ซื้อแอลบีนำเข้าจากยูเครน 2 ต้น  ตาย 1 , รอด 1 ค่ะ  

ล่าสุดซื้อโนโตนำเข้าจากจีน  ก็ยังหวั่นๆอยู่ว่าจะเลี้ยงรอดมั้ย  ลองซื้อมา 1 กอค่ะ  

ใครพอจะมีวิธีหรือคำแนะนำในการดูแลไม้นำเข้าบ้างคะ  ต้องพักไม้ยังไงมั้ย  หรือต้องทำยังไง  ต้องดูแลแตกต่างจากไม้ที่อยู่ไทยอยู่แล้วยังไง  เห็นหลายคนว่าแคคตัสนำเข้า ไม่ค่อยแข็งแรง บอบช้ำจากการขนส่งบ้าง ขนส่งนานบ้าง ทำให้ไม้อ่อนแอ  แล้วถ้าเราลองซื้อมาเลี้ยง  เราจะต้องดูแลยังไงคะ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่