ทำตัวเข้มแข็งจนคนอื่นไม่รับรู้ความรู้สึกเศร้าของเรา มีใครมีวิธีแก้หรือรับมือบ้างไหมครับ

ผมรู้สึกว่า พักหลังเจอเรื่องต่างๆเข้ามาทำให้อ่อนหล้าเหลือเกิน ด้วยควาที่เป็นหัวหน้าครอบครัวหาเงินคนเดียว แลดูคนรอบตัวผมเขาไม่รับรูด้วยซ้ำเพราะผมทำตัวตลกเสมอๆไม่จะเจอเรื่องร้ายแรงอะไรมา เป็นที่ปรึกษาให้ทุกคน แต่พอเจอกับตัวเองจนแบกไม่อยู่ ปรึกษาใครไม่ได้เลย บางคนตอบเรามาแบบเป็นเรื่องตลกด้วยซ้ำ ทั้งที่ผมไม่ได้ตลกด้วย ผมเหนื่อยใจกับหลายอย่างเหลือเกิน แม่ติดเหล้า หลาน อายุ 14 ปี ไม่เรียนหนังสือหนีเที่ยว ติดเพื่อน ย้ายมารอบนึงละให้ไปเรียนเอกชน แต่ติดเพื่อน ไม่ไปเรียนจนได้ให้ออกมาเรียน กศน.แทน ครอบครัวที่พึงสุดท้ายผม กลายเป็นซะแบบนี้ คือทุกคนสนใจแค่ว่าผมมีเงินให้หรือเปล่า ไม่ได้ใส่ใจจะสู้หรือพยายาทำชีวิตให้ไม่ภาระผมเลย ผมป่วย ลางาน เพราะทำงานหนักเข้า เจ็ดโมงเลิกสี่ทุ่มตากฝนด้วย ลางานมานอนพักปวดหัว พ่อก็ปลุกให้พาหลานไปทำเรื่องย้ายที่เรียน คนที่บ้านไม่รับผิดชอบอะไรช่วยเลย อยากได้อะไรสั่งเอา ทีทำงานก็มองเห็นแค่ว่าได้ประโยชน์อะไรจากเรา เพื่อนสนิทที่ไปปรึกษาด้วยก็ยิ้มตอบมาแบบตลกโปกฮาอีก ผมบอกเขาไปตรงๆว่าผมเศร้ามาก แต่ไม่มีใครรับรู้เลย ผมตัดสินใจให้ทีบ้านขายควาย ที่ผมซื้อมา จะเอาเงินสดมาหมุนตอนนี้กำลังแย่ ขายราคาเท่านี้นะ แต่พ่อก็ยิ้มเอาไปบอกจะขายราคาที่แพงกว่า เพราะอยากได้ส่วนแบ่ง คือผมกำลังลำบาก เขาไม่ได้สนใจอะไรเลย กลัวแต่ตัวเองไม่ได้ส่วนแบ่ง ตอนนี้ผมตัดสนใจลบเฟสที่เล่นมาสิบกว่าปีละ เพราะรู้สึกว่า มีไปก็คุยกับใครไมได้สักคน คนทีบ้านก็ขยันสร้างแต่ภาระให้เหลือเกิน คนบอกสู้ๆ แต่ตอนนี้สู้ไม่ออกจริงๆ สู้ให้ใคร จะสู้ให้ตัวเอง พ่อแม่ก็กลัวแต่จะไม่ได้ส่วนแบ่ง ขวางไว้ จะทำสวนทำอะไรก็ขวางไว้ อยากมีแฟน ก็ขวางไว้กลัวไม่เราไม่ส่งเงินให้ไม่เลี้ยง ลูกสามคนทำไมต้องผมคนเดียวละ คนสุดท้องด้วย ผมว่าผมอยากได้ความสุขในชีวิตผมคืนมา ตอนนี้เคยดูหนังพอลดความเครียดได้ ทำไม่ได้แล้ว เคยเล่นเกมส์แล้วคลายเครียดได้ ก็ไม่ได้ช่วยอะไรแล้ว คือรู้สึกเหมือนคนรอบตัวมองเห็นผลประโยชน์จากเรา บอกเราให้อดทน แต่คนอื่นพร้อมจะสาดอารมณ์ สาดโฑษะใส่ผมตลอด คืออะไร ผมอยากตลกได้เหมือนเก่า อยากมีไฟกับสิ่งต่างๆที่เคยทำ อยากใจดำพอจะตัดภาระทีบ้านทิ้งและหาความสุขใส่ตัวบาง อ่อนหล้าเหลือเกินครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview