ในภาพนี้ตัวอะไรคะ ถ่ายตอนเที่ยวสวนหินผางาม จ.เลย

สวัสดีค่ะทุกท่าน เข้าเรื่องเลยละกัน ได้ไปเที่ยว สวนหินผางาม จ.เลย ช่วงเดือนกรกฏาคมมาค่ะ

การเดินทางเริ่มจากนั่งรถอิแต็ก เดินขึ้นจุดชมวิวแล้วขากลับเราเดินกลับผ่านป่าเขาวงกตค่ะ สนุกมากตื่นเต้นทั้งกลัวหลงทั้งเหนื่อย ได้เดินลอดอุโมงค์บ้าง ปืนหิน ไตบันไดบ้าง จนถึงระยะหนึ่ง พบเห็นสัตว์รูปร่างหน้าตาแปลกตามากค่ะ เลยเก็บภาพไว้มาถ่ายชาวเน็ต แต่ไม่รู้จะถามที่ไหนดี เลยมาฝากชาวพันทิป ช่วยตอบทีค่ะ

https://drive.google.com/drive/folders/1-5VmOutfSiCKnU6r5y9n_aLT11WvfzXn

อีกทั้งไปค้นข้อมูลในเน็ตมา “สันนิษฐานกันว่าในอดีตเคยเป็น พื้นที่ของท้องทะเลมาก่อน และมีอายุมากว่า 225 ล้านปี” เลยยิ่งอยากรู้มากๆ เลยค่ะ

ปล. ถ้าแท๊กผิดขออภัยค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ช่วยแปะภาพครับ .... ท่าน จขกท.ถ่ายมาได้ชัดมาก ๆ smile

มันคือ  " หิ่งห้อยช้าง " (giant firefly) ครับ
เวลากลางคืน  จะมีแสงที่ตูดเหมือนหิ่งห้อยทั่วไป

เลื่อนไปเวลา 1:55
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่