เห็นมีคำสอนว่า เด็กดีเวลาโดนผู้ใหญ่สั่งสอน ห้ามเถียง ให้ฟังอย่างเงียบๆ

แต่เคยได้ยินว่า  จะมีผู้ใหญ่ ส่วนน้อย บางคน  เด็กอดทนนิ่งเงียบ  ก็จะไม่ชอบ จะหงุดหงิด

เด็กต้องอดทนแบบเริ่มออกอาการไม่พอใจ โมโห    แต่ไม่ถึงขั้นเถียง  หรือด่าสู้นะครับ แค่เริ่มออกอาการ  ฮึดฮัด

ผู้ใหญบางคน (ส่วนน้อย)  จะพอใจกับเด็กที่แสดงอาการแบบนี้มากกว่า  เงียบ ที่เดาอารมณ์ไม่ออก

หรือกรณีผู้ใหญ่เหมือนกัน
หัวหน้า กับ ลูกน้อง  หัวหน้าบางคนจะชอบลูกน้อง  ที่แสดงอาการ  (แกล้ง)ยอมแพ้ (แกล้ง)ยอมสิโรราบ   มากกว่าฟังแบบเงียบๆ นิ่ง
การแสดงออกบางครั้ง  ก็อาจจะดีกว่า  อดทนอย่างนิ่งๆ  เงียบๆ นะครับ

คุณคิดว่ามีจริงๆไหมครับคนแบบนี้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่