เครียดเรื่องเรียนค่ะ

คือตอนนี้เรียนอยู่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ค่ะ แล้วครูถามว่าโตขึ้นอยากเป็นอะไรคือไม่รู้จะตอบว่าอะไรค่ะ เพราะกังวลว่าถ้าเรียนสายอาชีพจบไปจะมีงานทำมั้ย เรียนสายสามัญจบแล้วจะไปต่ออะไร เพราะตั้งแต่เรียนมา 10 กว่าปีตั้งแต่เรียนอนุบาลมาจนจะจบม.3 ยังไม่ค้นพบสิ่งที่ตัวเองอยากเป็นเลยค่ะ คุณครูที่โรงเรียนบอกให้สำรวจตัวเองว่าอยากเป็นอะไร แต่คุณครูวิชาอื่นก็สั่งการบ้านเยอะจนไม่รู้ว่าจะเอาเวลาที่ไหนไปค้นหาตัวเองแล้วค่ะ ใครมีปัญหาแบบนี้หรือพอช่วยให้คำปรึกษาเราได้ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่