ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการเรียนหน่อยค่ะ

เราอยู่ม5 ค่ะ กำลังจะสอบเเล้ว เหลือเวลาอีก1ปีกว่าๆ เราควรวางแผนยังไงดีคะ
ที่ผ่านมาเราได้เกรดดีค่ะ แต่เราเป็นขคนขี้เกียจหยุดรรบ่อย วันนี้มานั่งคิดกับตัวเองว่าเราทำอะไรอยู่ เราใช้เวลาวันๆไปกับการนอน กิน เล่นมือถือ เกม เราอยากจะมีเป้าหมายค่ะ แต่เราไม่รู้ว่าตัวเองชอบอะไร เราไม่รู้ว่าตัวถนัดอะไร และที่สำคัญเรากลัวตัวเองทำไม่ได้ค่ะ คิดอยู่ตลอดว่าอยากมีอนาคตดีๆงานทำดีๆ แต่ตัวเราดันอยู่เฉยๆไม่มีเป้าหมาย อยากรู้ว่าตอนที่พวกพี่ถึงจุดนี่ คิดยังไงตัดสินยังไงหาตัวเองยังไงกันคะ
ปล.ช่วงนี้ค่อนข้างจิตตกเนื่องจากกลัวคะแนนลดและกลัวสู้คนอื่นไม่ได้ค่ะ ขอกำลังใจหน่อยนะคะ TT

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่