สหกิจนี่ขนาดยังไม่ได้เข้าไปทำงานนะ

กระทู้สนทนา
ต้องขอเกริ่นก่อนว่าเรายื่นฝึกสหกิจกับบริษัทแห่งนึงที่ทำเพจเกี่ยวกับการแจ้งโปรโมชั่น 
เรายอมรับว่าเหตุการณ์ในครั้งนี้เราเป็นคนผิดเหมือนกันที่เราไม่รอบคอบตรวจเช็คเมลให้ดี จนเวลาผ่านไป 3 สัปดาห์ เราเพิ่งเห็นเมลที่พี่เขาตอบกลับมา เราเลยรีบโทรกลับไปหาพี่เขา
เรา : สวัสดีค่ะ หนูชื่อ...... ยื่นฝึกสหกิจตำแหน่ง.......... ขอโทษนะคะพี่หนูเพิ่งเห็นเมล ตอนนี้ตำแหน่งเต็มหรือยังคะพี่
พี่Hr : พี่ตอบกลับน้องไปตั้งแต่ต้นเดือนแล้วนะ แล้วแบบนี้พี่จะทำเรื่องให้น้องทันไหม (น้ำเสียงนิ่มนวล)
เรา : เดี๋ยวหนูส่งแบบตอบรับให้พี่ในอีเมลแบบออนไลน์ให้นะคะ
พี่Hr : แล้วให้พี่สแกนกลับมาให้ใช่ไหม
เรา : ใช่แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ (#ขอบคุณพี่จริงๆ)

และในเวลาผ่านไปตอนเย็นคือเราเห็นในเมลไฟล์ที่เราส่งให้พี่เขามันขึ้นว่าแบบร่างส่วนนึงก็คือเราก็กลัวพี่เขาไม่ได้รับเมลอีกส่วนก็คือเรากลัวทำแบบตอบรับไม่ทัน เราจึงตัดสินใจโทรไปถามพี่เขา
เรา : สวัสดีค่ะ หนูชื่อ...... หนูส่งใบตอบรับให้พี่แล้วนะคะพี่ได้รับเมลหนูไหมคะ (สาบานได้ว่าเราพูดจาอ่อนน้อมถ่อมตนมาก#น้ำเสียงนิ่มนวล)
พี่Hr : ค่ะ แต่น้องต้องรอนะคะเพราะพี่ก็มีงานทำกันทุกคน น้องจะมาเร่งพี่ไม่ได้นะคะ (น้ำเสียงเริ่มแข็ง)
เรา : ค่ะ ขอบคุณนะคะพี่

ไม่เกิน 5 นาทีพี่แกก็โทรกลับมา
พี่Hr : พี่ขอปฎิเสธการรับน้องเข้าฝึกงานนะคะ (เสียงแข็งแบบเหมือนโกรธเรามาก)
และพี่แกก็ตัดสายไป เอาจริงความรู้สึกตอนนั้นคือเราเหว่อมากว่าเราทำไรผิดแค่โทรไปถามว่าได้เมลไหม
เราจึงตัดสินใจโทรไปหาพี่แกและก็ขอโทษ ด้วยความที่ว่าเราเป็นเด็กที่จะไปฝึกงานถึงแม้ว่าตอนนั้นเราจะไม่รู้เหตุผลว่าเราผิดอะไรเราก็ขอโทษพี่เขา

เรา : สวัสดีค่ะ พี่คะหนูขอโทษนะคะ 
พี่Hr : พี่ว่าน้องไม่มีมารยาทอะคะ นี่ขนาดเรายังไม่ได้เริ่มงานด้วยกันนะคะ น้องจะมาเร่งพี่แบบนี้ไม่ได้นะคะ (เริ่มตะคอกและก็ด่าเราเสียงแข็ง) 
เรา : พี่คะหนูขอโทษจริงๆนะคะหนูแค่อยากถามว่าพี่ได้เมลหนูไหม หนูไม่ได้ตั้งใจจริงๆ หนูขอโทษจริงๆนะคะ (ตอนนั้นน้ำตาไหลที่โดนบวกกับความงงที่ว่าหนูผิดมากขนาดนั้นเลยหรอที่โทรไปถาม แค่ถามว่าได้รับเมลไหมเอง #เราสาบานได้เลยว่าเราพูดน้ำเสียงนิ่มนวลสุภาพทุกคำ )
พี่ : พี่จะปรึกษาทางทีมอีกทีนะคะ
เรา : ค่ะพี่หนูขอโทษจริงๆนะคะ

จากเหตุการณ์ในครั้งนี้มันเป็นบทเรียนเรามากผิดที่ไม่ยอมเช็คเมลให้ดีและโทรไปถามคงเหมือนเป็นการไปเร่งพี่เขา แต่เราสาบานได้ว่าทุกคำที่เราพูดเราพูดด้วยความอ่อนน้อมถ่อมตน จนถึงตอนนี้เราก็ยังคง งง ว่าเราผิดมากขนาดนั้นเลยหรอถึงต้องด่ากันขนาดนี้ #นี่ขนาดเขียนกระทู้ไปน้ำตายังไหลกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นว่าผิดมากขนาดนั้นเลยหรอหว่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่