แอร์ 30000 btu 3 เครื่อง ต้องการให้สตาร์ทการทำงานพร้อมกัน ช่วยด้วยครับ ผมต้องใช้ relay กี่แอมป์

ผู้รู้ช่วยด้วยครับ

1. ต้องการเปิดแอร์ 30000 btu พร้อมกัน 3 ตัว ผมเลือกใช้รีเลย์ 16A 3 ตัว (หน่วงเวลา 10 นาที) คุมแอร์แต่ละตัว มันถูกต้องปลอดภัยมั้ยครับ หรือมันมากเกินไป ผมคำนวนตามหลักแอร์ 30000 กินไฟ 15A กว่าๆ (แต่มากไปไม่มีประโยชน์ไม่เป็นไรหรือเปล่าครับ) 

2. relay module ที่ทนกระแสเกิน 10A ทำไมมันหายากจังเลยครับ เมืองไทยแทบไม่มีขาย หรือผมหายังไม่ทั่วเอง (ให้ google ช่วยหา) ถ้าใครรู้หรือขายอยู่รบกวนแนะนำผมด้วยนะครับ 

3. ผมคิดจะตั้งให้โปรแกรมแอร์ทำงานต่อเนื่อง 30 นาที เมื่อระบบสั่งให้แอร์ทำงาน (แม้จะไม่มีใครต้องการแอร์ ดีเลย์ 10 นาที) เพื่อป้องกันไม่ให้แอร์เสียเพราะสั่งเปิดสั่งปิดถี่กันเกินไป ความคิดของผมถูกต้องมั้ยครับ 

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่