ทำไมเราเตอร์ไวไฟหลักเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตไม่ได้ แต่ตัวขยายสัญญากลับเชื่อมเล่นเน็ตได้คะ

กระทู้สนทนา
พอดีเจอปัญหานี้บ่อยมาก ใช้อินเตอร์เน็ตของ CAT ค่ะ แล้วจะมีเราเตอร์สองตัว ตัวที่ต่อสายเข้าคอม เล่นได้
แต่สัญญาณไวไฟมีแต่ขึ้นว่า ไม่สามารถเชื่อต่อได้ ส่วนมากจะเป็นตัว 5G แล้วพอดีเพิ่งซื้อตัวขยายสัญญาณมา
ปรากฏตัวนี้มันจะเชื่อมกัน 2.4G เล่นได้ปกติ ทั้งตัวของ CAT กับ ตัวขยายใหม่ ทั้งๆที่เราเชื่อมใกล้ๆเราเตอร์นะคะ แต่ 5G เล่นไม่ได้
เคยแจ้งช่างไปแล้ว เหมือนเขาไม่เข้าใจปัญหาของเราอ่ะค่ะ
เลยเปลี่ยนเราเตอร์ใหม่ แต่ก็ยังเป็นอยู่ เลยไม่แน่ใจว่า เราเข้าใจถูกไหม 
มันเป็นๆหายๆนะคะ ลองเปิดปิดเครื่องก็ไม่หาย ขี้เกียจตามช่างมาแล้วด้วย ประเด็น

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่