สตาร์ทแล้วรถดับ

(MSX SF)​สตาร์ทแล้วรถมันรอบเครื่องน้อยกว่าปกติครับ ปกติรอบเครื่องมันจะอยู่ที่1200 แต่ตอนนี้มันอยู่ประมาณ900-1000ครับ ถ้าไม่ทำอะไรมัน ก็จะดับเองใน6-7วิ ถ้าเร่งเครื่องจะมีควันขาวออกจากท่อครับ เป็นควันจางๆ ถ้าเร่งมากๆก็จะเห็นชัด

สาเหตุมันเป็นที่อะไรครับ รถผมจอดทิ้งไว้ประมาณ2เดือน พอเอามาสตาร์ทก็เป็นแบบนี้

เบื้องต้นผมคิดว่าน้ำมันเครื่องอาจจะหมด 
ผมไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องมานานมากแล้ว แต่เนื่องจากรถผมไม่ค่อยได้ใช้ พอจิ้มดูสีน้ำมันก็ไม่ถือว่าแย่ขนาดนั้น สีออกน้ำตาลอ่อนๆ

แสดงความคิดเห็น