อยากเปิดร้านคอมต้องเริ่มยังไงในปี2563

ปัจจบัน ผมเป็นไอทีเอยูครับ อายุยังไม่เกิน30 ทำงานมาสักพัก ก็มีสกิวพวกช่างพื่นฐานที่เขาพอมีกัน
ซ่อมประกอบ จัดสเปค ลงวินโดว แก้ไขปัญหา software hardware  cctv server  network
ปัญหาของผมคือ ผมยังซ่อม motherboard ไมไ่ด้ พวกยกชิบ ยก ic mosfet 
ทำให้ผมรับงานพวกบอรด notebook,pc ไมไ่ด้เลย กับไม่มีอุปกรณ์ซ่อม พวก hot air ,เครืองยกชิบ
ว่าจะไปเรียนจะหาอาจารยสักคน แต่ยังไม่มีตังมากพอว่าจะเก็บให้มากพอ ค่าเรียนไม่กระทบเงินสำรอง

คำถามคือ
1.ผมทำงานประจำต่อ+เข่าที่เปิดร้านช่วงเย้น17.00-22.00 ดีไหม หรือ
2.ผมเก็บเงินก้อนสัก 2แสน แล้วค่อยออกมาทำ มาเรียนควบคู่ดีครับ ค่าเรียนน่าจะ20-25k

ปล.ผมอยากเก่งกว่านี้ครับ 
ปล.ผมรักงานไอทีอยากซ่อมได้เหมือนร้านใหญ่ๆครับ

- อุปกรณืที่สะสมตอนนี้ ที่มี  ไขควง,blower,psu,ram,hdd,case,อืนๆ.cd,usb,debug card,มัลติมิเตอร์ไว้หัดใช้หากระแส
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ปัญหาของผมคือ ผมยังซ่อม motherboard ไมไ่ด้ พวกยกชิบ ยก ic mosfet  ทำให้ผมรับงานพวกบอรด notebook,pc ไมไ่ด้เลย กับไม่มีอุปกรณ์ซ่อม พวก hot air ,เครืองยกชิบ ว่าจะไปเรียนจะหาอาจารยสักคน
-------------------เรื่องซ่อมเมนบอร์ด ถ้าจะเปิดร้าน ยังไม่ต้องทำก็ได้ หาเพื่อนในวงการซักคนที่ซ่อมเมนบอร์ดได้ แล้วส่งเค้าซ่อม แล้วเราบวกกำไรอีกต่อนึง   ร้านผมเปิดมา 12 ปีก็ใช้วิธีนี้ เพราะคอมและ NB เข้ามาที่ร้านผม 10 เครื่องจะเสียเมนบอร์ดแค่เครื่องเดียว ไม่คุ้มที่จะไปเรียนซ่อมเมนบอร์ด ที่มีค่าเรียน 20000 บาท จบแล้วต้องซื้อเครื่องมือยกชิป เครื่องเป่าลมร้อนต่างๆอีก 30000 บาท  ถ้าไปเรียนเสียเงินมาแล้ว  งานซ่อมบอร์ดน้อย ก็คงไม่คุ้มอ่ะ

ตอบข้อ 1---------ทำที่บ้านหรือที่อยู่อาศัยของเรา  อย่าไปเช่าเขา  เพราะการทำธุรกิจสมัยใหม่นี้ ไม่ต้องมีทำเลก็ค้าขายได้ ทำเลไม่สำคัญอีกต่อไปแล้ว ขอให้มีเน็ตใช้ก็พอ  ร้านผมอยู่ในซอยลึก ใช้บ้านตัวเองเป็นร้านซ่อม ผมซ่อมหลายอย่างนะ  ทุกวันนี้งานซ่อมล้นมือ ทำไม่ทัน
ตอบข้อ 2---------ผมเปิดร้านครั้งแรกเมื่อ 12 ปีก่อน แทบไม่ได้ใช้เงินทุนเลย ผมซื้อไขควง 40 บาท  หัวแร้ง 120 บาท ตะกั่ว 30 บาท  โต๊ะเก้าอี้ เอาที่บ้าน  คอมพิวเตอร์ขอมาจากบริษัทเก่าที่เค้าทิ้งแล้ว  งานแรกที่ได้คือซ่อมทีวี ตีราคาไป 700 บาท ลูกค้า OK  ผมไม่มีเงินทุน ก็ไปยืมเพื่อนมา 500 บาทมาซื้ออะไหล่ใส่  พอได้เงินมา ผมก็เอา 500 ไปคืนเพื่อน กำไรที่ได้ผมเก็บไว้  ยืมมันอย่างนี้เกือบปี  จนผมมีเงินสดหลายพันบาท  ผมก็เลิกยืม  ให้เอากำไรที่ได้ ค่อยๆขยายงาน ซื้อเครื่องมืออุปกรณ์เพิ่ม   ทำธุรกิจ อย่าไปคิดว่าต้องลงทุนเยอะๆแล้วจะประสพความสำเร็จ  ทุกอย่างควรเริ่มต้นจาก 0 แล้วเราค่อยๆสร้างมันขึ้นมาจนใหญ่โต
ทำธุรกิจให้สำเร็จ  มันขึ้นอยู่ที่สมองและสองมือเราอ่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่