เด็กจบใหม่ มาทำงานครั้งเเรก โดนคาดหวังจะให้เก่งเท่าคนเก่าเลย

ผมพึ่งเรียนจบ ปวส. เเล้วก็ได้งานกราฟิกมาทำ ผมโพสหางานโดยบอกละเอียดว่าพึ่งเรียนจบเเละยังไม่มีประสบการณ์ เเต่เคยฝึกงานมาบ้าง จากนั้นมีบริษัทนึงติดต่อมา ต้องการคนทำตำเเหน่งกราฟิก เนื่องจากคนเก่าจะลาออกในอีก 3 เดือน (กลับไปเลี้ยงดูพ่อเเม่ที่ต่างจังหวัด)

โดยผมได้บอกก่อนเเล้วว่าผมไม่มีประสบการณ์ ไม่เคยทำงานมาก่อน นี่จึงเป็นสถานที่เเรก เเต่โดนหัวหน้ากดดันให้ทำงานไวเเละดีเท่าคนก่อน ซึ่งคนก่อนเขาทำงานมาเเล้ว 7 ปี เเน่นอนว่าประสบการณ์ ฝีมือนั้นสูงเเล้ว ต่างกับผมที่พึ่งเริ่ม เเต่ถึงกระนั้นก็ยังโดนกดดัน โดนคาดหวังไว้สูงมาก หลังจากทำไปได้สองอาทิตย์ก็โดนคาดหวังให้ยอดเข้าเป้าเหมือนกับคนเก่าทำ (งานเน้นจำนวน) ซึ่งผมก็พยายามเเล้ว ผมทำได้ประมาณ 60-70 % ถ้าเทียบกับงานของเขา ซึ่งผมก็รู้สึกพอใจอย่างมาก ที่ขนาดว่าพึ่งเริ่มก็ได้ขนาดนี้ เเต่เหมือนหัวหน้าจะยังไม่พอใจอยู่ดี โดนบ่นว่าช้าบ้างไรบ้าง ผมเลยอยากถามเพื่อนๆว่า ทุกคนที่มาทำงานเเทนคนอื่น หรือทำงานครั้งเเรกในชีวิต เคยโดนกดดันอย่างงี้ไหม เคยโดนคาดหวังไว้สูงขนาดนี้ไหม เเล้วคุณใช้เวลาเท่าไร ถึงจะตามงานทันคนเก่าจริงๆ

ถามสำหรับคนที่ไม่เคยทำงานมาก่อนเหมือนผมนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่