อยากจะเปลี่ยนการ์ดจอ

ตอนนี้ผมใช้บอร์ด GIGABYTE GA-H81M-S2PV
และใช้การ์ดจอของ Zotac gtx970 4gb
คือการ์ดจอผมมันเดี้ยงไปแล้ว ผมอยากถามว่าถ้าผมใช้บอร์ดตัวเดิม เปลี่ยนแค่การ์ดจอผมสามารถใช้การ์ดจอได้สูงสุดรุ่นไหนครับ ตอนนี้สนใจ RTX2060 แต่กลัวกลัวว่าบอร์ดเก่าๆจะไม่รองรับพวกช่อง Pci
หรืออาจเป็น gtx1070ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ปล.ที่บอร์ดเขียนว่า PciE
แต่การ์ดจอรองรับ PciE3.0 เลยสงสัยว่าจะใช้ด้วยกันได้ไหม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ทั้งบอร์ด/vga รุ่นที่มีขาย ณ ปัจจุบัน เป็น pcie x16 ทั้งหมดแล้ว

ใส่ด้วยกันได้หมด เลือกเอาตามชอบได้เลย

* ที่น่าห่วงกว่า คือ power supply จ่ายไฟเลี้ยงการ์ดจอได้ไหม + มีหัวต่อ pcie 6/8 pin ไหม ต่างหาก
แสดงความคิดเห็น
Preview