เสียความรู้สึกมาก กับการ ไปหาหมอฟันครั้งแรก (ขอคำปรึกษา ถ้าเจอแบบนี้)

ขอปรึกษาเลยครับเจออย่างนี้

จากหัวข้อกระทู้ครับ เนื่องจาก ผมดันไปกระจกส่องเห็นคราบดำที่ฟัน เลยตกใจ เรา ฟันผุ นี่ (เป็นซี่ในสุด ข้างล่างซ้าย) ก็เลยศึกษาสักนิดเลย ค้นกูเกิ้ล หรือใน pantip นี่แหละ ศึกษาอาการ  แล้วตัดสินใจ เอาหมอฟันใกล้บ้านนี่แหละ สดวก ราคากลางๆ ผมอยู่แถวพัฒนาการนะ ราคา ค่อนไปทางแพง แต่ยังไงเราก็ปล่อยให้ผุต่อไปไม่ได้เดี่ยวจะหนักกว่านี้ ไปหาหมอดีกว่า  อาจจะอุดทัน เช้ามาผมก็ไปาหมอหมอ พอเข้าไป

ผมก็บอกว่า "ฟันผมผุครับ" ผมก็นั่งรอ

พอถึงคิว ผมก็บอกกับคุณหมออีกทีว่า "ฟันผมผุครับ ผมพึ่งรู้ตัว เพราะผมไม่ทานน้ำอัดลม น้ำตาล เห็นคราบดำๆผมก็เลยมา ผมเคยหาหมอฟันครั้งแรก "
หมอส่องในปากแล้วก็ให้ผมไป X-ray 
ระหว่างผมลุกไป X-ray ผมก็ถามว่า " ผุหนักไหมครับ อุดได้ไหม" 
หมอบอกว่า : " ทั้งคุด ทั้งผุเลยคะ "
ผมคิดในใจ : " .ฟันคุดเนีย ขึ้นมาหลายครั้งแล้วแหละ แต่ปวดเราทนได้ ตอนนี้มันก็ไม่ปวดแล้ว. "
พอ X-ray เสร็จ ผมก็ไปนั่ง หมอให้ผมนอนคลุมเหลือส่วนปาก
หมอบอกว่า : "ผ่าฟันคุด xxxx นะคะ" ค่า X-rayอีก xxx รวมเป็น xxxx
ผมยกมือพร้อมบอกว่า : "หมอครับ ผมฝันผุ มาอุดฟันครับ ถ้า อาการหนักแล้ว ก็ถอน หรือผ่าออก ไม่มีปันหากับฟันคุดครับ  (ตอนนี้หมอไม่ได้บอกระยะอาการ ฟันผุของผมเลย ผมเลย งงๆ แล้วพูดไปแบบนั้น )"
หมอบอกว่า : " ไม่มีใครอุดฟันคุดกันหรอกคะ หมอไม่อุดให้ มีผุอีกหลายจุด "
ผมบอกว่า : " ครับ มีกี่จุด ถ้าอุดทันก็อุดได้เลย ผมกลัวลามไปถึงราก หรือ ประสาทฟัน "
หมอบอกว่า : " หมอบอกว่า หมออุด ซี่ที่ 3 จากข้างในให้นะคะ "

**ผมไม่รู้นึกว่า เป็นซี่ที่ดำๆ ผมก็เลยโอเคครับหมอ อุดไปทีละซี่นะครับผมพึ่งเคยมา"
**พออุดเสร็จ 1 ซี่ ผมก็พักแล้วขอกระจกดู  !! อ่าว ไอซี่ข้างในที่ดำๆ หมอยังไม่อุดเลยนี่ ผมก็ชี้ให้หมอดู

ผมบอกว่า : " หมอครับ ซี่นี้ ครับ ที่ผมเห็นมันผุ "
หมอบอกว่า : "หมอบอกว่า หมอไม่อุดฟันคุดให้หรอกคะ"
ผมบอกว่า : "ผม ไม่ได้มีปัญหากับฟันคุดครับหมอ ฟันคุดก็ขึ้นปกติอยู่แล้วตัวทนผมได้ ขึ้นมาจนผุแล้วนี่ หายปวดนานแล้ว ไม่ได้กลัวเรื่องฟันล้ม หรือดูไม่ดีครับ ผมอยากรักษา ฟันผุ เพราะผมลองอ่านถ้า เข้าระยะ 3-4 จะเป็นหนัก "
หมอบอกว่า : " หมอไม่อุดให้หรอกคะฟันคุด เพราะถ้าอุดไปก็ไม่ได้หายปวด "
ผมบอกว่า : " ผมไม่ได้ปวด ฟันครับหมอ ถ้าปวดผมทนได้ แต่คือ ผมแค่กลัวว่า ฟันทุกซี่ของผมนี่ ถ้าผุ แล้วไม่รีบรักษา มันจะเป็นหนัก ผมอยาก รักษาฟันผุครับ "
หมอบอกว่า : " งั้นให้ลองไปหาหมอคนอื่นดูหมอไม่อุดให้นะฟันคุด "
ผมบอกว่า : " ฟันคุด อุดไม่ได้หรอครับ หรือ มันทับเส้นประสาทอะไรไหม ที่ต้องผ่าอย่างเดียว หมอบอกสาเหตุผม ผมจะได้เข้าใจ เพราะผมก็เห็น ฟันคุดขึ้นมาปกติผมทนตอนปวดไปได้นานแล้ว ณ ตอนนี้คือ มันไม่ปวด แต่ดันผุ ผมเลยจะมาอุดฟัน ตอนผมเดินเข้ามา ผมก็บอกว่า ผมฟันผุครับ " 

หมอก็ไม่อุดให้ โดยไม่ได้บอกสาเหตุอะไรเพิ่มจากนี้เลย นอกจาก " ฟันคุดหมอไม่อุด กับ ไม่มีใครอุดฟันคุดกัน "
ผมก็เลยเลือกที่จะไม่อุดต่อ เพราะ เริ่ม ไม่โอเคแล้ว ผมจะมาอุดที่มันดำๆด้วยผมเห็นเนีย

ก็เลยถามหมอว่า : ถ้าหมอไม่อุดให้ ตอนนี้ มันยังไม่อันตรายใช่ไหมครับ ผมควรใช้ยาสีฟันอะไรไหม ควรกิน ทานอะไรไม่ทานอะไร ดูแลยังไง ไหมครับ

หมอตอบว่า : มันยังไม่ถึงรากคะ (ตอบแค่นี้จริงๆ)

สุดท้าย
1. ผมไม่ได้อะไรเลย วันนี้ รู้แค่ตอนท้ายว่า มันยังไม่ถึงราก
2. เขาไม่อุดฟันคุดกัน
3. แล้วหมอจะต้องรอให้ผม ฟันคุด ที่หมอไม่อุดให้ มันผุหนัก ก่อนหรือครับ ผมไม่เข้าใจเลย แล้วข้อมูลอย่างอื่นก็ไม่บอก ถ้ามันจำเป็นต้องผ่า ชนิดที่เรียกว่า เกี่ยวกับเส้นประสาทในอนาคต หรืออะไรก็ไม่บอก ดูแลฟันยังไงก็ไม่บอก ผมนี่โคตรจะเซงเลยเดินออกมา 
4. ที่ได้มาคือ อุดฟันซี่ที่ 3 จากข้างใน 
นี่คือความเข้าใจ ที่หมอส่งให้ผมวันนี้ ไม่รู้ถูกหรือผิด ผมก็เคยไปครั้งแรก แต่ผมโค..เซ.. ส่วนไอที่ ดำๆ ที่หมอบอกฟันคุด ก็ไม่ได้ทำอะไรเลย และคงไม่กล้าไปหาหมอฟันอีก ใครมีวิธีที่เข้าใจถูกต้องช่วยบอกผมทีนะครับ

พิมพ์ตกไปหรือผิดพลาด ในการใช้ภาษาผมขออภัยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่