หาสเปค คอมพิวเตอร์สำหรับ ตัดต่อ 4K ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ลุงกำลังตัดสินใจซ์้อคอมมาตัดต่อ 4K แต่ตอนนี้ไม่มีความรู้เรื่อง spec คอมเลยอยากฝากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ อีกส่วนนึงคือลุงไม่มีตังค์ซื้อทั้งเครื่องคงต้องซื้อเดือนละส่วนไปก่อน แล้วค่อยมาประกอบอีกที เลย ขอสเปค ที่จะค่อยๆทะยอยซื้อหน่อยครับ
เป้าหมายไว้ใช้งาน ถ่ายรูป photoshop, lightroom และ งานตัดต่อ 4K. ไม่สนใจเล่นเกมส์ครับ ขอบคุณมากๆครับ
งบตั้งไว้ 3-4 หมื่นครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่