ฝรั่งไม่นับญาติกับคนอื่น แต่ทำไมฝรั่งบางคนเรียกคนอื่นว่าลูกชายครับ

ฝรั่งไม่นับญาติกับคนอื่น  แต่ทำไมฝรั่งบางคนเรียกคนอื่นว่าลูกชายครับ
อย่างในหนังไททานิค คนแก่ ๆ คนหนึ่งก็เรียกแจ๊คว่า ไอ้ลูกชาย ( son ) หรือบางเรื่องผมก็เห็นแบบนี้เหมือนกันเลยครับที่ผู้ใหญ่จะเรียกคนหนุ่ม ๆ หรือเด็ก ๆ หน่อยว่าลูกชาย ตอนแรกผมนึกว่าคนไทยเอามาแปลเองซะอีก แต่พอฟังพากย์ภาษาอังกฤษดูเค้าก็เรียกอย่างนั้นจริง ๆ  ผมอยากถามว่าทำไมเค้าถึงเรียกงั้นครับ แล้วเวลาเรียกแบบนี้เค้ามีอารมณ์ประมาณแบบที่คนไทยใช้เรียกกันรึป่าวครับ อย่างนี้ก็แปลว่าฝรั่งก็นับถือเรื่องอาวุโสเหมือนกันสิครับ
อีกคำถามหน่งที่สงสัยคือ เรียกคนอื่นว่าลูกได้ แล้วทำไมเค้าถึงไม่เรียกคนอื่นว่าพ่อ แม่ ตา ยาย บ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่