เงินบำเหน็จ เวลาออกจากงานโดยนายจ้างให้ออก (ไม่ใช่การเกษียณ) เราจะเสียภาษียังไงกับเงินส่วนนี้ครับ

เริ่มมีการให้ออกจากงานครับ เลยกำลังพยายามคำนวนภาษีที่ต้องจ่าย
มีเงินก้อนนี้ที่เป็นปัญหาอยู่ว่าจำคำนวนภาษียังไง ซึ่งมีคนบอกอยู่สองทาง
1. เอามารวมกับรายได้ในปีนั้นๆแล้วคิดแบบภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา
2. คิดว่ามันคือ "เงินที่นายจ้างจ่ายให้ครั้งเดียวเพราะเหตุออกจากงาน" แล้วคิดภาษีต่างหาก

ผมไปถามเพื่อนที่ทำงานสรรพากร เค้าบอกว่าแล้วแต่ว่าทางบริษัทจะทำเอกสารออกมาอย่างไร (ใส่ช่องไหน)
แต่ผมคิดว่ามันน่าจะมีคำตอบที่ถูกต้องอันเดียวรึเปล่าครับ
วอนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ผมหาผ่าน google มานานพอสมควร ยังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนแบบฟันธง

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่