ช่วยแนะนำวิธีอ่านหนังสือสอบ

คือผมจะอ่านหนังสือเพื่อสอบเข้าทำงานราชการครับ เนื้อหาที่ออกสอบส่วนใหญ่จะเป็นพวกพรบ.หรือหฏหมายบางอย่าง ซึ่งเนื้อหาค่อนข้างจะเยอะ ผมมีปัญหาว่าพออ่านเรื่องแรกจบก็ไปอ่านเรื่องสองเรื่องสามต่อ พอกลับมานึกถึงเรื่องแรกอีกก็ลืมมันไปซะแล้ว(คือผมก็พอจำได้อยู่บ้างแต่จำได้ไม่ครบทั้งหมด) ผมก็พยายามจดย่อเป็นหัวข้อพร้อมรายละเอียดสั้นๆแล้วก็อ่านทบทวนจากที่ย่อไว้นี้เพื่อจะได้ประหยัดเวลาและจำได้ง่ายขึ้น แต่ก็กลัวว่าข้อสอบจะออกไปลึกกว่าที่ย่อไว้ แต่จะให้จำทั้งหมดก็คงจำไม่ได้น่ะครับ ช่วยแนะนำให้ผมทีว่าเพื่อนๆมีเทคนิคการอ่านหนังสือสอบยังไงกันบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่