สอบถาม การวางตำแหน่งปั้มน้ำ + แท้งค์น้ำ และการวางระบบน้ำ-ไฟ

สอบถาม การวางตำแหน่งปั้มน้ำ + แท้งค์น้ำ และการวางระบบน้ำ-ไฟ

เบื้องต้นพอดีจะขึ้นบ้านใหม่ครับ แต่ด้วยจุดติดตั้งปั้มน้ำ ของโครงการจะอยู่ติดกับ ตัวบ้านเลย ผมจึงอยากย้ายออกมาให้อยู่ตรงมุมบ้าน (แถวๆสวน)
โดยมีสิ่งที่คิดว่าจะต้องทำ + จัดเตรียมดังนี้
1.ฐานวางปั้ม+แท้งค์ พื้นจะเป็นทรายอยู่แล้ว จะเทปูน เพื่อทำฐาน <<<< อันนี้ไม่แน่ใจ ต้องวางโครงเหล็กไหม
2.ที่บ้าน ไม่มีปลั้กไฟ ในจุดที่จะทำแท่น เลยคิดว่า จะเชื่อมจุดสายไฟ โดยใช้ Flex ต่อปลายแล้วพันเทปพื้นกันน้ำ จากนั้นใช้สายไฟ VCT
ขนาด 2.5 3เส้น (L+N+G) จากนั้นใส่ไปยังท่อ PVC <<< ไม่ทราบว่าถ้าแบบนี้ ดีไหม หรือเพื่อนมีคำแนะนำอื่นๆ หรือไม่ เช่นเรื่องความทนทาน 
ความชื่นต่างๆ แล้วสายดิน จะทำได้ไหม หรือว่าต้องแยกต่างหากเป็นแบบ VCT-G

3.อีกด้าน ท่อสายไฟจะต่อแล้วใส่ Flex อีกด้าน เข้ากับกล่อง Socket กันน้ำ โดยถ้าเป็นชนิดที่ ใส่ เต้ารับ 2 ช่อง + Breaker พร้อมกล่อง
ต้องใช้ขนาดประมาณไหนดีครับ.... 
ส่วน ELCB เหมือนเคยอ่านเจอมาว่า ให้เลือกที่ A เยอะๆ ไว้ ซัก 20A โอเครไหมครับ (ปั้ม Stiebel 6A-CS 600 watt)
4.อีกเรื่องคือเรื่องท่อน้ำ... ดูจากโครงการน่าจะให้ ท่อขนาด 1/2 นิ้วมา (เส้นสีฟ้า) ต่อเข้าแท้งค์น้ำ น่าจะโอเคร... แต่อีกด้าน จากแท้งค์เข้าปั้ม และปั้ม
เข้าท่อ Main จะเป็น 1 นิ้ว (เส้นสีน้ำเงิน) (ผมไม่แน่ใจว่าท่อ Main คือตรงส่วนไหนของบ้าน)

5.จากข้อที่แล้ว ถ้าท่อเมนเป็นตามที่คิดไว้ ต่อสายน้ำออก 1 นิ้วจากปั้ม มาลงท่อดังกล่าว (เส้นสีน้ำเงิน)
6.ต่อสายน้ำเป็นก็อกเพิ่ม สำหรับเครื่องซักผ้า โดยผมมีกังวลอีกข้อ คือผมมี เครื่องซักผ้า + เครื่องอบผ้า โดยไม่แน่ใจว่า Socket ข้างบ้าน
ที่ต่อพ่วงไปปั้มแล้วด้วย พวก สายไฟ + RCBO ของจุดนั้น จะรับได้ไหม (เดี๋ยวผมไปเช็คอีกที ว่าจุดดังกล่าว ใช้ RCBO กี่ A) 
โอกาสการใช้ไฟพร้อมกันคือ เปิดเครื่องอบผ้า + ปั้มน้ำทำงาน + เครื่องซักผ้า ต้มน้ำอุ่นพอดี 

รบกวนเพื่อนๆ สมาชิก ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่