ขอคำแนะนำด้าน Network จากกูรูหน่อยครับ

ผมกำลังปรับปรุงระบบ Network ที่ใช้ในออฟฟิศ แล้วไม่มั่นใจว่าที่เค้าแนะนำกันมานั้นดีรึยัง
โดยมีคำถามคือ
1. Network ปัจจุบันผมใช้ Firewall ASA-5506 X แตอยากได้ตัวใหม่ที่ปรับค่าง่ายกว่านี้

และมี Throughtput สูงกว่านี้ (ต้องการการป้องกันที่ดีและเร็วขึ้น) ไม่ทราบรุ่นนี้โดยรวมแล้วโอเคมั้ยครับ

หรือควรย้ายไปรุ่นไหนดี โทรสอบถามหลายที่แนะนำ Fortigate และถ้าผมเปลี่ยน Router ไปใช้พวก

AX11000 พวกนี้แล้วใช้ Firewall ของมันเองพอไหวมั้ยเมื่อเทียบกับอุปกรณ์ Firewall ที่ใช้ตอนนี้

2. Access Point กับ Router ประสิทธิภาพในการกระจายสัญญาณ Wifi ต่างกันมากมั้ยครับเพราะไม่คิดว่าต้องการเป็น

Router แล้ว เพราะต้องการ AP มากระจายสัญญาณเพิ่มตามจุดอับ เลยอยากทราบว่า พวก AP เพียวๆเลยกับ

Router ประสิทธิภาพต่างกันมั้ยในด้านการทำงานเป็น AP 

3. ปัจจุบัน มี Client อยู่ 50-60 เครื่องครับ และคิดว่าจะใช้ Server ที่ออฟฟิศในการวางเรื่องเว็บไซต์ด้วย 

คำถาม
1. ASA 5506X ถ้าเรามี Net 1 Gbps ใช้งานได้จริงจะไม่ถึง 1 Gbps ใช้ได้ตาม Throughtput ถูกต้องมั้ยครับ
2. ขอคำแนะนำว่าควรเปลี่ยน Firewall หรือไม่ ณ ปัจจุบัน ถ้าเปลี่ยน ควรไปใช้รุ่นไหนยังไง หรือใช้
Router ดีๆซักตัวแบบพวก AX11000 แล้วใช้ Function firewall ภายในมาดูแลความปลอดภัย
3. AP กับ Router ประสิทธิภาพการกระจายสัญญาณ ต่างกันมากมั้ย แล้วพวก Router รองรับการใช้งานจาก client ได้ประมาณกี่ user
4. ถ้า AP ทำได้ดีกว่ามาก รบกวนแนะนำ AP ดีๆที่ใช้ Wifi 6 ได้ให้หน่อยได้มั้ยครับ
5. เวลาทำ Vlan ควรทำบน firewall  หรือ Switch ครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview