รอยร้าวในอาคารแบบนี้อันตรายมากไหมคะ ควรอพยพหรือยังแก้ไขได้

เป็นอาคารหอพักที่เพิ่งสร้างขึ้นไม่นานแต่มีรอยร้าวมากมาย จนเริ่มกังวลว่าไหวหรือเปล่า
เบื้องต้นได้แจ้งช่างแล้วแต่ค่อนข้างล่าช้า หาข้อมูลในอินเตอร์เนตมาบ้างแล้ว
แต่ลองมาถามในนี้ดูก่อนเผื่อมีข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ

ภาพเหล่านี้ถ่ายจากในห้องซึ่งอยู่ชั้นบนสุดและเป็นห้องริมสุด คาดว่าห้องอื่นน่าจะมีร้าวเยอะเหมือนกัน
ด้านนอกก็มีรอยร้าวตามเสาริมบันไดที่เป็นแนวตั้ง ราวบันไดที่เป็นปูนแนวนอนก็ร้าวค่ะ

ภาพนี้ร้าวตามคานห้อง ลามไปผนังค่ะ แต่เป็นแค่มุมนี้มุมเดียวนะคะ อีกมุมยังไม่ร้าว

อันนี้อยู่เกือบกลางๆห้องเลย

เสาต้นนี้ร้าวยาวทั้งต้นเลยค่ะ ใต้คานนี่ร้าวเกือบทั้งห้องค่ะ

ขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่