วัดบางปลา จ.สมุทรสาคร

⭕️วัดบางปลา จ.สมุทรสาคร 
📸ถ่ายภาพเมื่อ วันที่ ๔/๙/๒๕๖๓
สวัสดีครับวันที่จะพาไปชมวัดริมแม่น้ำท่าจีนอักแห่งที่เก่าแก่อายุก็น่าจะเฉียด๒๐๐ปีได้สร้างขึ้นในสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น วันที่ผมไปน้ำท่วมรอบๆโบสถ์หลังเก่าคิดอยู่ว่าจะเข้าไปดีไม๊น้อในที่สุดก็ถอดรองเท้าลุยเข้าไป พื้นโบสถ์เก่าจะเป็นลักษณะหลังเต่าน้ำจะขังอยู่รอบๆกำแพงของโบสถ์ครับ ไม่มีทางระบาย เพราะพื้นที่ต่ำ ผมขอบการก่อสร้างโบสถ์หลังนี้มากแปลกตาดีตรงชายพื้นของโบสถ์(เรียกไม่ถูกดูภาพเอานะครับ) ในพระอุโบสถหลังเก่าจริงๆสามารถเข้าไปชมได้นะครับแต่ผมไม่กล้าเข้าไปโดยไม่ได้ขอก่อนเลยได้แค่แง้มประตูถ่ายแบบมืดๆมารูปนึงจากที่มองเห็นแพบนึงพระประธานจะอยู่ทางแม่น้ำท่านจีนคือหันหลังให้กับแม่น้ำนะครับหันหน้าไปทางทิศตะวันออก ซุ้มประตูหน้าต่างจะเป็นลายปูนปั้นสวยงาม ส่วนหน้าบันฝั่งตะวันตกจะหลุดเวียหายไปมาเหลืออยู่หน่อยนึงมีเขียนเป็นปูนปั้นไว้ว่า "บำรุงใหม่ พ.ศ. ๒๔๖๒ ส่วนหน้าบันทางหน้าโบสถ์ทางทิศตะวันออก จะยังค่อนข้างสมบูรณ์อยู่ครับ 👉มาอ่านประวัติและไปชมภาพวัดกันเลยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่